ปรึกษาปัญหาสุขภาพ ฟรี! ไข้หวัด ไอ ปวดท้อง ภูมิแพ้ อื่นๆ

กำลังดู 25 กระทู้ - 7,151 ผ่านทาง 7,175 (ของทั้งหมด 16,113)
    • ข้อความตอบกลับ
    • Last Post
    • เทคฮอร์โมน

เริ่มต้นโดย: Dex

• ตอบกลับ 1
    • 2 years, 7 months มาแล้ว
    • หนูเป็นผู้ป่วยhuv กินยาต้านมาได้1ปีแล้วค่ะ(หนูเป็นสาวประเถทสองนะคะ) คือหนูอยากทราบว่าเราสามารถ กินฮอร์โมนเพศหญิงได้มั้ยค่ะ ชื่อตัวยานะคะ
      (Estrofem 2 mg) ค่ะ มันจะมีผลกับการที่เรากินยาต้านเชื้ออยู่มั้ยคะ

กระทู้นี้ถูกดัดแปลง 2 years, 7 months มาแล้ว โดย GedGoodLife

• ไข้

เริ่มต้นโดย: สลิสา ส่องกระโทก

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะ พอดีว่ามีอาการไข้ขึ้นมา2-3วันแล้วค่ะ ไม่หายสักที แต่พอกินยา อาการก็จะดีขึ้นนะคะ แต่อาการปวดคอไม่หายค่ะ อาการตัวร้อน เมื่อยเนื้อเมื่อตัวก็หายแล้วนะคะ แต่พอสักพักก็กลับมาเป็นใหม่ค่ะ ส่วนอาการไอมีเล็กน้อยค่ะ ไม่ได้ไอมาก

กระทู้นี้ถูกดัดแปลง 2 years, 7 months มาแล้ว โดย GedGoodLife

...
    • ฉีดยาคุมกำเนิดแบบ3เดือน

เริ่มต้นโดย: พรทิพย์

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะ พอดีหนูได้ไปฉีดยาคุมมาแบบ3เดือนค่ะ ฉีดมาแล้วเข็มที่2ค่ะ อยากถามว่า เข็มแรกเมนส์มาปกติค่ะมาทุกวัน พอเริ่มเข้าฉีดเข็มที่2 วันที่3 ก.ค 64 ฉีดเสร็จแล้วคุณหมอบอกให้ครบ14วันถึงจะมีอะไรกับแฟนได้ แต่ประเด็นตรงที่ว่าหนูไปมีอะไรกับแฟนก่อน กำหนด14วันที่หมอบอก มีอะไรกับแฟน ประมาณวันที่ 12-13ค่ะ ครบกำห...
    • ตื่นเช้ารู้สึกจะอาเจียน

เริ่มต้นโดย: firsttt

• ตอบกลับ 1
    • ขอสอบถามครับตื่นเช้ารู้สึกพะอืดพะอม จะอาเจียน เป็นเพราะอะไรครับ มีวิธีรักษามั้ยครับ หรือจะเป็นอาการเบื้องต้นของโควิดมั้ยครับ
    • มีเลือดออกทางช่องทวารหนัก

เริ่มต้นโดย: รัตนา

• ตอบกลับ 1
    • ดิฉันรัตนา จะขอรบกวน คุณหมอ ปรึกษาเรื่องสุขภาพค่ะ
      เนื่องจากดิฉันมีอาการปวดท้องเป็นโรคกระเพาะ ซึ่งเป็นโรคประจำตัวค่ะ แต่ตั้งแต่วันอาทิตย์ที่ 25 กรกฎาคม 2564 เป็นต้นมาก็ปวดท้องมากมีกินยาแก้โรคกระเพาะอยู่ แต่มาสั่งเกตุเห็นว่าเวลาปัสสาวะออกมามีสีออกแดง ซึ่งบ้างครั้งก็แดงชัดเจน แต่บ้างครั้งเป็นสีส้มอ่อน
      ...
    • แน่นหน้าอก เวียนหัว ตัวสั่น

เริ่มต้นโดย: วุฒิพงษ์

• ตอบกลับ 1
    • อาการที่มีตอนนี้คือ
      – แน่นหน้าอก เวียนหัว ตัวสั่น ยกของหนักไม่ได้ จุกคอบางเวลา เหมือนมีเสมหะอยู่ตลอดเวลา มีจี๊ดซี่โครงบ้าง ปวดหลัง แสบคอตอนตื่นนอน ใจสั่น
      โดยส่วนตัวแล้วโรคประจำตัวไม่ทราบเลยครับ ยังไม่เคยได้ไปตรวจเลย ที่ไปหาแพทย์ล่าสุดก็ไม่ได้เช็คอะไรมาก บอกแค่ว่าเป็นกรดไหลย้อน (ซึ่งขอบอกก่อนครับว่าก...
    • มีอาการร้อนตรงกลางท้อง

เริ่มต้นโดย: เอก

• ตอบกลับ 1
    • แม่ผมอายุ 67 ปี ไม่รู้ว่าแม่ผมเป็นโรคกระเพราะไหมคับ ไปหาหมอตรวจก็ให้ยาแต่ก็ไมได้ถามอะไรมาก
      – มีอาการร้อนท้อง ร้อนตรงกลางท้อง ทุกวัน
      – จะเป็นเฉพาะเวลา เย็นๆถึงหัวคํ่าขึ้นไป จะร้อนมาก
      – กดตรงท้อง ก็ไม่มีอาการเจ็บปวดครับ
      – มีอาการใข้ขึ้นด้วยครับ
    • วิตามิน

เริ่มต้นโดย: ณิชมน เพ็งจันทร์

• ตอบกลับ 1
    • เราสามารถกินวิตามินCคู่กับวิตามินBได้มั้ยคะ
    • ยาคุม

เริ่มต้นโดย: Kick

• ตอบกลับ 1
    • สอบถามว่า
      1)ปกติแล้วกินยาคุมตัวฮอร์โมน ปกติ พอถึงเม็ดแป้งแล้วลืมนับวันว่ากินไปหรือยังกินไปกี่เม็ดแล้วหาก ปจด มาเราควรเริ่มกินยาคุม 5วันแรกไหม หรือนับต่อยังไงดีคะ
      2)สามารถหลั่งในได้อย่างปลอดภัยไหมคะ หากทานยาคุมครบปกติ
      3 )เวลาของการกินยาคุมคลาดเคลื่อนได้กี่นาทีกี่ชั่วโมงคะ
      ขอบพระคุณมากค่ะ

• การปรับเปลี่ยนเวลากินยาคุม

เริ่มต้นโดย: Mineeee

• ตอบกลับ 1
    • อยากทราบว่า เราสามารถปรับเปลี่ยนเวลากินยาคุมแบบ 28 เม็ด ในแผงใหม่ได้เลยไหมค่ะปกติกิน ตอน 2 ทุ่มทุกวัน อยากเปลี่ยนมากินช่วง 9-10 โมงค่ะ

• พ่อหาวไม่สุด

เริ่มต้นโดย: สิริลักษณ์ ผึ่งประเสริฐ

• ตอบกลับ 1
    • พ่อของดิฉัน อายุ 62 ปี มีอาการหาวไม่สุด แน่นหน้าอกหายใจไม่ออกตอนกลางคืนเลยทำให้นอนไม่ได้เพราะตอนที่กำลังจะหลับจะมีเสลดเหมือนมาอุดตรงหลอดลมทำให้สะดุ้งตื่นทุกครั้งทรมานมากค่ะ เป็นมาประมาณ2อาทิตย์ได้แล้วค่ะ และเหมือนจะเป็นมากขึ้นทุกวันเลย โรคประจำตัวของพ่อดิฉันเป็นโรคเบาหวานความดันค่ะ สาเหตุเกิดจากอะไร...
    • ปวดกลางอกหลังจากกลืนอาหาร

เริ่มต้นโดย: ์Natnaree

• ตอบกลับ 1
    • ปวดกลางอกหลังจากกลืนอาหาร อาการเริ่มจากทานยาแคปซูล Dicloxilin-500 เพื่อรักษาอาการตากุ้งยิง หลังจากทานเม็ดที่ 15 กลืนน้ำตาม(ไม่มาก) ประมาน 1-2 นาที แล้วเจ็บเสียดกลางหน้าอก วันรุ่งขึ้นยังเจ็บเสียดกลางหน้าอกอยู่ และมีอาการปวดเสียดกลางหลัง มีอาการเรอร่วมด้วย และกลืนอาหารและน้ำเจ็บแบบเสียดๆทุกครั้ง (เสีย...
    • อาการปวดหัว

เริ่มต้นโดย: น้องหมาหัวเน่า

• ตอบกลับ 1
    • ปวดหัวมาสักพักหนึ่งแล้วค่ะ หลังจากไม่ได้กินยาพารานานๆก็เริ่มปวดหัวนานขึ้น ปวดข้างซ้ายมากๆ เวลาลุกยืนขึ้นก็จะมึนๆปวดหัวตึบๆเลยค่ะ ตอนนี้เป็นมาเกือบจะอาทิตย์หนึ่งแล้ว พยายามเลิกกินยาพาราเพราะกินบ่อยมากค่ะ กินติดต่อหลายวันก็มี
    • แม่ไม่สบาย

เริ่มต้นโดย: ธนานิษฐ์

• ตอบกลับ 1
    • แม่ไม่สบาย
      กินข้าวไม่ได้เลย อาเจียนออกหมด ปวดท้องมากด้วย
      ควรซื้อยาอะไรกินดีค่ะ ไม่กล้าพาไปหาหมอ เพราะกลัวโควิด แม่ไม่ค่อยแข็งแรงค่ะ

• ยาแก้อักเสบ

เริ่มต้นโดย: อารดา

• ตอบกลับ 1
    • อยากทราบว่ายาแก้อักเสบที่สามารถซื้อมารับประทานเองได้ มีอะไรบ้างคะ เนื่องจากเปลือกตาบวมเพราะไปเกาค่ะ
      ขอบคุณค่ะ

• ประจำเดือนขาด

เริ่มต้นโดย: พิชญา

• ตอบกลับ 1
    • อยากสอบถามเรื่องรอบเดือนค่ะ ต้องบอกก่อนว่า โดยปกติแล้วตัวเองเป็นคนที่ ปจด มาไม่ปกติ รอบเดือนแต่ละเดือน คือ  40-45 วันโดยประมาณค่ะประจำเดือนมาครั้งล่าสุดคือวันที่ 25 พ.ค 64 ค่ะ และปัจจุบันนี้ประจำเดือนก็ยังไม่มาเลยค่ะ  ซึ่งมันนานผิดปกติ ไม่สบายใจก็เลยทานยาสตรีเบนโลไปแต่ก็ยังไม่มาอยู่ดี (ตรวจแล้วก็ขึ้...
    • แม่เข้าสู่วัยทอง

เริ่มต้นโดย: เอ็ม

• ตอบกลับ 1
    • แม่น่าจะมีอาการเข้าสู่วัยทอง​ ไม่แน่ใจเหมือนกัน​ อายุ51ปี​ มีประจำเดือนมากผิดปกติ​ ไม่ได้มีอาการปวดท้องนะคะ​ แต่มีอาการปวดหัวไข้ขึ้น​ แล้วแม่บอกว่าเหมือนเสียเลือดมาก​ พอตกกลางดึกแม่เป็นลมค่ะ​ เราตกใจมาก​ ชวนแม่ไปรพ.​ แม่ก็ปฏิเสธ​ เลยอยากปรึกษาว่าควรทำไงดีคะ​ นี่ก้เข้าวันที่4แล้ว​ แม่บอกประจำเดือนหยุ...
    • ประจำเดือนมาไม่ปกติ

เริ่มต้นโดย: Malee

• ตอบกลับ 1
    • มีอะไรกับแฟนแล้วเดือนแรกเป็นประจำเดือนแต่มาแค่นิดเดียวแบบนิดเดียวจริงๆแต่แต่ก็เป็นประจำเดือน แต่พอเดือนที่สองมาไม่เป็นอยากทราบค่ะว่าได้ท้องไหม
    • ร้อนท้องน้อย

เริ่มต้นโดย: Lookpla

• ตอบกลับ 0
    • อยากทราบอาการที่เป็นอยู่ค่ะ คือหลังหมดประจำเดือนได้สองอาทิตย์ จะมีอาการร้อนท้องน้อยแล้วจะปวดอ่อนๆที่ท้องน้อยข้างซ้ายบางครั้งก็ข้างขวาแต่ไม่ได้ปวดมากค่ะเดือนนึงจะมีอาการแบบนี้วันสองวันค่ะ
      แบบนี้อันตรายมั้ยคะ เป็นมา9เดือนได้แล้วค่ะ
    • ปวดแสบปวดร้อนหลังคอ

เริ่มต้นโดย: เมล

• ตอบกลับ 1
    • รู้สึกเหมือนมีเข็มมาจิ้มตรงหลังคอ มาเป็นพักๆ ปวดแสบปวดร้อนตรงผ่ามือซ้าย เป็นพักๆเหมือนกัน แบบนี้คืออาการของโรคอะไรรึเปล่าคะ
    • ปวดท้องน้อยเเบบจึ๊ดๆ

เริ่มต้นโดย: pkyping

• ตอบกลับ 1
    • มีอาการปวดท้องน้อยค่ะ จำไม่ได้ว่าตำแหน่งไหนของท้องน้อย เเต่เวลาปวดจะรู้สึกจี๊ดๆประมาณ 5-6 วินาทีค่ะ เราไม่ได้เป็นบ่อยสักเท่าไร เเต่สังเกตอาการมาสักพักเเล้วค่ะ ประมาณเดือนนึง 2-3 ครั้ง เวลาปวดคือไม่เป็นอันทำอะไรเลย ต้องหยุดทุกอย่าง ยืนก็ไม่ได้ ต้องนั่งรอให้มันหายปวดไปเอง พอหายเเล้วก็กลับมาเป็นปกติไม่...
    • ประจำเดือนไม่มา

เริ่มต้นโดย: แตงโม

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะ ขอสอบถามค่ะประจำเดือนไม่มา 10 วันแล้วค่ะตรวจแล้วสามรอบค่ะแต่ไม่ท้อง ต้องทำไงดีค่ะอยากรู้ว่าท้องหรือป่าวค่ะ (ปกติประจำเดือนมาตรงทุกเดือนค่ะ

• อุจจาระออกเป็นเลือด

เริ่มต้นโดย: วิรวิช โต้

• ตอบกลับ 0
    • เมื่อวันที่12กันยายน ผมอุจจาระเป็นก้อนแข็ง พอขับถ่ายเสร็จผมลุกขึ้นเพื่อที่จะดึงกางเกงขึ้นผมเห็นเลือดอยู่ในรูส้วมก้อนเท่ารูเลยครับ ผมอยากปรึกษาว่าผมเป็นโรคอะไรหรือกำลังจะเป็นอะไรหรือเปล่า มันร้ายแรงมั้ยต้องทำไงถึงจะหาย แต่ตอนถ่ายออกมาจะมีอาการแสบนิดไปหลังจากนั้นก็เริ่มมีอาการคันนิดหน่อยตรงบริเวณรูทวา...
กำลังดู 25 กระทู้ - 7,151 ผ่านทาง 7,175 (ของทั้งหมด 16,113)
สร้างกระทู้ใหม่ใน “ปรึกษาปัญหาสุขภาพ ฟรี! ถามง่าย ตอบไว โดยผู้เชี่ยวชาญด้านสุขภาพ”
ข้อมูลของคุณ:

Covid-19ภูมิแพ้ไข้หวัดต่าง ๆอาการไอปวดท้องเพศสัมพันธ์ถามหมอปรึกษาแพทย์ออนไลน์ปรึกษาปัญหาสุขภาพถามตอบปัญหาสุขภาพถามหมอออนไลน์พบแพทย์ออนไลน์ปรึกษาหมอฟรี

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close