ปรึกษาปัญหาสุขภาพ ฟรี! ไข้หวัด ไอ ปวดท้อง ภูมิแพ้ อื่นๆ

กำลังดู 25 กระทู้ - 13,051 ผ่านทาง 13,075 (ของทั้งหมด 16,135)
    • ข้อความตอบกลับ
    • Last Post
    • กรดไหลย้อน

เริ่มต้นโดย: ฝ้าย

• ตอบกลับ 1
    • 3 years, 10 months มาแล้ว
    • เป็นกรดไหลย้อนค่ะคุณหมอ ต้องไปรักษาที่โรงพยาบาลไหมคะ?
      สวัสดีค่ะคุณหมอ หนูเป็นกรดไหลย้อนมานาน เดี๋ยวก็เป็น เดี๋ยวก็หาย  เลยอยากรู้ว่า โรคนี้ต้องเข้าพบแพทย์ไหม หรือแค่ดูแลตนเองให้ถูกต้องก็จะหายไปเองคะ?
    • ประจำเดือนมาไม่ปกติ

เริ่มต้นโดย: Jome

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะ หนูอายุ 23 ปีค่ะ ส่วนสูง 168 cm หนัก65 kg. อยากสอบถามหน่อยค่ะว่า หนูประเดือนมาไม่ค่อยปกติอ่ะค่ะ เคยมากสุด 3 เดือนมา 1 ครั้ง ซึ่งตอนนั้นจำได้ว่า น้ำหนักอยู่ดีๆก็ขึ้นมาเยอะมากคือประมาณ10 โล สิวจะขึ้นเยอะมากค่ะถ้าปจดไม่มาปัจจุบันลดมาประสาน6 โลแล้วค่ะ แต่เมื่อครั้งรอบก่อนหน้านี้เกือบ 2 เดือนแล...
    • ยาคุม

เริ่มต้นโดย: ยาโรย

• ตอบกลับ 1
    • คือก่อนหน้านี้กินยาคุมปกติบ้าง ลืมบ้าง เลยกะจะเริ่มใหม่โดยที่ ครั้งนี้ ปจด.มาวันที่ 18 แต่เริ่มกินยาคุมแผงใหม่ในวันที่ 22  คือวันที่ 5 ของการมี ปจด. ค่ะ แล้วกินได้แค่ 3 เม็ด แล้วหยุดกินยาวเพราะว่าแฟนอยากให้มีน้องค่ะ แล้วก้อมี พสพ. กันมาตลอด จนมาวันนี้ วันที่ 2 มีเลือดไหลออกมาค่ะ ซึ่งมันยังไม่ถึงกำหน...
    • ปวดท้องน้อยมา3วันแล้ว

เริ่มต้นโดย: เค

• ตอบกลับ 1
    • ล่าสุดพึ่งมีอะไรกับแฟนหลังจากวันประจำเดือนหมดวันสุดท้ายมีอะไรกันรุนแรงพอสมควร หลังจากนั้นมามีอาการปวดท้องน้อยมา3วันแล้ว แต่ก่อนหน้าที่จะมีประจำเดือน2สัปดาห์ก็มีอะไรกันแล้วทานยาคุมฉุกเฉินไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันไหมค่ะ
    • : กินยาคุมฉุกเฉินเม็ดที่2ไม่ได้กินน้ำตาเป็นอะไรมั้ยค่ะ

เริ่มต้นโดย: นุชนาศ สัตนันท์

• ตอบกลับ 3
    • คือมีเพศสัมพันธ์กับเเฟนโดยไม่สวมถุงยางอนามัยค่ะเเล้วช่วงนั้นเป็นตอนกลางคืนเลยไม่ได้ไปซื้อยามากินรอไปซื้อตอนกลางวันค่ะเลยไปซื้อยามคุมฉุกเฉินมากินชนิด2เม็ดคือเม็ดเเรกดื่มน้ำค่ะรออีก12ชั่วโมงกินยาคุมฉุกเฉินไม่ได้กินน้ำตามค่ะจะเป็นอะไรมั้ย  เเล้วจะคุมกำเนิดได้มััยค่ะ
    • กินยาคุมแค่ 3 วัน แล้วเลือดมา จะท้องมั้ย

เริ่มต้นโดย: ยาโรย

• ตอบกลับ 1
    • คือก่อนหน้านี้กินยาคุมปกติบ้าง ลืมบ้าง เลยกะจะเริ่มใหม่โดยที่ ครั้งนี้ ปจด.มาวันที่ 18 แต่เริ่มกินยาคุมแผงใหม่ในวันที่ 22  คือวันที่ 5 ของการมี ปจด. ค่ะ แล้วกินได้แค่ 3 เม็ด แล้วหยุดกินยาวเพราะว่าแฟนอยากให้มีน้องค่ะ แล้วก้อมี พสพ. กันมาตลอด จนมาวันนี้ วันที่ 1 มีเลือดไหลออกมาค่ะ ซึ่งมันยังไม่ถึงกำหน...
    • เป็นกรดไหลย้อนรึเปล่าคะ

เริ่มต้นโดย: ส้ม

• ตอบกลับ 1
    • คุณหมอคะ เผอิญนู๋สงสัยว่านู๋เป็นโรคกรดไหลย้อน เลยอยากถามว่า สาเหตุหลักที่ทำให้เป็นโรคนี้ คืออะไรคะ แล้วมักจะมีอาการอย่างไร นู๋ชอบมีอาการจุก เสียด แน่นแถวๆกลางอก กินอะไรก็อยากจะอาเจียนออกมาค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณหมอ
    • ปวดท้องน้อย

เริ่มต้นโดย: Nantawan

• ตอบกลับ 1
    • เนื่องจากวันที่มีประจำเดือนได้ยกของหนักและยืนนานหลายชั่วโมง ทำให้ปวดท้องน้อยแบบเจ็บแปลบๆตลอดเวลา ตอนนี้เข้าวันที่5แล้วค่ะ เกิดการอักเสบหรือเปล่าค่ะ ควรไปพบแพทย์หรือป่าวค่ะ
    • ผื่นแพ้ไม่ทราบสาเหตุ

เริ่มต้นโดย: พีร

• ตอบกลับ 1
    • หมอกล์อฟครับผมเป็นคนไข้ของคุณหมอสมัยคุณหมออยู่รพ.พญาไท​ ตอนนั้นรักษาภูมิคุ้มกันบกพร่องจนอาการเป็นปกติแล้วในปัจจุบันแต่เมื่อปลายปีที่แล้วเริามเป็นอาการคันแล้วเกาเป็นรออยแดงนูนขึ้นตามรอยที่เหาหรือแม้แต่รอยขีดข่วนเล็กน้อยก็เป็นรอยแดงนานประกอบกับช่วงต้นปีอาการคันกำเริบมากขึ้นคันคามเนื้อตัวเกาแล้วมีรอยเป...
    • ปวดช่วงเอวบริเวณด้านหลัง

เริ่มต้นโดย: สุพัด

• ตอบกลับ 1

• มีอาการปวดช่วงเอวด้านหลัง 2 ข้าง พร้อมกัน ปวดแบบหน่วงมากค่ะ แต่จะปวดไม่ถึงนาที ปวดจนต้องก้มตัวเลยค่ะ เคยมีอาการนี้ตอนเด็กเคยหาหมอแต่ไม่สามารถระบุได้ เพราะกว่าจะไปถึงหายปวดก่อน อาการนี้จะมาเองโดยไม่ทราบสาเหตุเลยค่ะ มาแล้วก็หายไป  ค่อยกลับมาเป็นอีก ทิ้งช่วงบางทีเป็นปี หรือเป็นเดือน
    • กังวลใจ

เริ่มต้นโดย: ปนัดดา แก้วศรีนวม

• ตอบกลับ 1
    • คุณหมอค่ะ คือหนูมีเรื่องจะปรึกษาเกี่ยวกับอาการที่หนูเป็นค่ะว่ามันเป็นยังไง คือหนูตัวร้อนบางเวลาค่ะแล้วก็คันคอตลอดเลย แล้วก็ไอแห้ง ปวดหัวด้วย แต่หนูมีการวัดอุณหภูมิทุกวันเลยแต่ก็ไม่มีไข้ กังวลจังเลยค่ะว่าอาการแบบนี้มันคืออาการอะไร
    • แสบตา

เริ่มต้นโดย: แคท

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่า หนูรู้สึกเจ็บจมูกช่วงปีกจมูกข้างใน แล้วก็คัดจมูก แสบตาเวลาโดนลมนึกว่าเป็นภูมิแพ้ค่ะ แต่พอไปๆมาๆจมูกไม่เจ็บแล้ว แต่ตายังแสบอยู่ แม่เคยหยอดตาให้แล้วแสบมากๆค่ะ ซื้อแว่นกรองแสงที่ท็อปเจริญมาใส่รู้สึกดีขึ้น แต่วันนี้ตอนสระผมน้ำผ่านเข้าตาปกติแต่เรารู้สึกแสบตามากๆค่ะ แสบเหมือนโดนยาสระผมเข้าตาแต่จ...
    • ถ่ายวันละ3-4รอบผิดปกติไหม

เริ่มต้นโดย: แนน

• ตอบกลับ 2
    • เมื่อก่อนเป็นคน2-3วันถ่ายที แต่เด๋วนี้เป็นโรคกระเพาะ+กรดไหลย้อน แล้วมีอาการถ่ายบ่อยถ่ายทุกวัน บางวัน3ครั้ง บ้าง4-5ครั้งต่อวัน ตอนจะถ่ายปวดจี๊ดมากแบบต้องรีบเข้าห้องน้ำอย่างด่วน ลักษณะการถ่ายคือนิ่มเปื่อยยุ่ย บางทีเหมือนคนท้องเสียแบบเสียงลมปุ๊ดๆแต่นิ่มค่ะไม่เป็นน้ำไม่ต้องเบ่งเลยแต่จะเหม็นบ้าง ปกติไหมค...
    • กังวลเรื่องท้อง

เริ่มต้นโดย: P

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะ พอดีหนูกังวัลค่ะวันที่21มิ.ย.หนูได้ทานยาคุมฉุกเฉินไป1กล่อง แล้ววันที่26หนูได้ทานอีก1กล่อง คือเดือนมิถุนาประจำเดือนไม่มาเลยคะ สาเหตุเป็นเพราะอะไรคะ
    • ออกกำลังกาย

เริ่มต้นโดย: pat

• ตอบกลับ 1
    • อยากปรึกษาว่าการออกกำลังกาย ต้องออกเท่าไหร่คะถึงจะเพียงพอในทุกๆวัน ถ้าอายุราวๆ 50-60 ปี
    • อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไร?

เริ่มต้นโดย: พีเค

• ตอบกลับ 3
    • เราเป็นโรคซึมเศร้าแล้วช่วงนี้นอนไม่หลับหมอให้ยานอนหลับมาแต่เราก็มักจะตื่นมาบ่อยๆ ตอนตื่นมารู้สึกหนักหัวมากๆ มึนเบลอไปหมด ทำอะไรไปโดยที่ไม่ค่อยรู้ตัว ลุกเดินก็ทรงตัวลำบาก แล้วตอนนี้เริ่มอ่อนเพลีย ตื่นมาเหมือนคนมีไข้เล็กน้อยแต่พอลุกก็ได้ก็รู้สึกอุณหภูมิร่างกายปกติ แต่สมองหนักอึ้ง ปวดเมื่อยไปทั้งตัว หน...
    • ปรึกษาเรื่องยาคุมฉุกเฉินหน่อยครับ

เริ่มต้นโดย: ฟูจิ

• ตอบกลับ 3
    • คือให้แฟนกินยาคุมฉุกเฉินหลังจากมีอะไรกันประมาณ 30 นาที หลังจากกินเม็ดแรก ผ่านมาประมาณ 2 ชั่วโมงยังไม่มีอาการ คลื่นไส้อาเจียน สามารถกินอีกเม็ดได้เลยไหมครับ หรือต้องรอให้ครบ 12 ชั่วโมงก่อน
    • มี พศพ กับแฟน ตอนเป็นประจำเดือน

เริ่มต้นโดย: กัลยลักษณ์

• ตอบกลับ 2
    • ประจำเดือนมาวันที่20 แต่มี พศพ กับแฟนวันที่26 ขอสอบถามได้ไหมคะว่าถ้ากินยาคุมฉุกเฉิน แล้วเริ่มกินยาคุมรายเดือนเลยได้ไหมคะ (ไม่เคยกินยาคุมรายเดือน)

• ประจำเดือน

เริ่มต้นโดย: นุชรี ชำนาญนา

• ตอบกลับ 1
    • เป็นประจำเดือนวันที่17หายวันที่20มีเพศสัมพัธ์วันที่24กินยาคุมวันที่26จะท้องป่าวคะ
    • มีเสมหะ หายใจไม่สะดวก ปวดเมื่อย คิดมากเครียด

เริ่มต้นโดย: Lalun

• ตอบกลับ 1
    • มีเสมหะ หายใจไม่สะดวก ปวดเมื่อย มีบ้านหมุน เสียการทรงตัว คิดมาก เครียด นอน ตี1
      เคยไปหาหมอ บอกเป็นกรดไหลย้อนอาการที่ มีเสมหะ หายใจไม่สะดวก ปวดเมื่อยหมอบอกเกิดจากความเครียด
      ส่วนเซ กำลังรักษา ด้านตา เพราะ ตาพิเศษ สั้นห่างกัน รอฟังผล ค่ะ  คุณหมอ วัดความดันตา ส่องกล้อง ไป ค่ะ

ตอนนี้วิตกว่าจะเป็นโควิคค่...
กำลังดู 25 กระทู้ - 13,051 ผ่านทาง 13,075 (ของทั้งหมด 16,135)
สร้างกระทู้ใหม่ใน “ปรึกษาปัญหาสุขภาพ ฟรี! ถามง่าย ตอบไว โดยผู้เชี่ยวชาญด้านสุขภาพ”
ข้อมูลของคุณ:

Covid-19ภูมิแพ้ไข้หวัดต่าง ๆอาการไอปวดท้องเพศสัมพันธ์ถามหมอปรึกษาแพทย์ออนไลน์ปรึกษาปัญหาสุขภาพถามตอบปัญหาสุขภาพถามหมอออนไลน์พบแพทย์ออนไลน์ปรึกษาหมอฟรี

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close