• ผู้สร้าง
  • #101907 Reply
    อ้อยทิพย์
    ผู้เยี่ยมชม
    • สวัสดีค่ะคุณหมอ พอดีลูกชายอายุ14 ปีจะได้รับการฉีดวัคซีนไฟเซอร์  แต่น้องมีภาวะเลือดบกพร่องเม็ดเลือดแดงแตก ( G6PD ) ตั้งแต่เกิดคำถามคือน้องสามารถฉีดวัคซีนป้องกันโควิดได้ไหมคะ แม่เป็นกังวลมากเป็นห่วงน้อง แม่พยายามหาคำตอบเกี่ยวกับเรื่องนี้มากค่ะ
กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #115239 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณอ้อยทิพย์

สำหรับโรค G6PD ไม่ได้เป็นข้อห้ามในการได้รับวัคซีนไฟเซอร์นะคะ จากข้อมูลการศึกษาในปัจจุบัน รายงานว่า วัคซีนไฟเซอร์ไม่ได้เป็นปัจจัยกระตุ้นให้เกิดเม็ดเลือดแดงแตกในผู้ป่วยโรค G6PD และในปัจจุบันยังไม่มีรายงานการเกิดอาการไม่พึงประสงค์ที่รุนแรงหรือเกิดเม็ดเลือดแดงแตกในผู้ป่วยโรค G6PD ที่ได้รับวัคซีนไฟเซอร์ค่ะ ดังนั้น ผู้ป่วยโรค G6PD จึงสามารถฉีดวัคซีนได้ค่ะ

แต่หลังจากฉีดวัคซีน แนะนำให้สังเกตอาการ หากมีอาการที่ผิดปกติจากผลข้างเคียงทั่วไป หรือมีอาการของภาวะเม็ดเลือดแดงแตก เช่น อ่อนเพลีย ซีด ตัวเหลือง ตาเหลือง มีปัสสาวะเป็นสีน้ำปลาหรือสีโค้ก ให้รีบไปพบแพทย์ทันทีค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: เรื่องฉีดวัคซีนในเด็ก12-18ปี
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close