• ผู้สร้าง
    toey
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะคุณตามีอาการสะอึกนาน30นาทีเป็นๆหายๆมา2-3วันแล้วค่ะ ตาอายุ70ค่ะ ตอนนี้ตานอนอยู่ที่รพ.ค่ะ เป็นโรคเส้นเลือดในสมองตีบ น้ำท่วมปอดติดเชื้อในปอดด้วยค่ะ บอกหมอหมอก็ฉีดยาแก้สะอึกให้2เข็มค่ะ แต่ก็ยังไม่หายเลยค่ะ อยากทราบว่ามันอันตรายไหมคะ เห็นในgoogleบอกว่าสะอึกนานจะเกี่ยวกับเส้นเลือดสมองค่ะ ยังไงขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #26990 Reply

สวัสดีครับ คุณtoey

การสะอึกต่อเนื่อง อาจจะเพราะเรื่องของการหายใจที่ผิดปกตินะครับ กล้ามเนื้อกระบังลมและกล้ามเนื้อปอดทำงานไม่ประสานกันครับ ส่วนใหญ่การรักษาก็จะมีการฉีดยาคลายกล้ามเนื้อ หรือ ยานอนหลับเพื่อให้เซ็ตกล้ามเนื้อให้กลับมาทำงานพร้อมกันใหม่ แต่เรื่องของการสะอึกจะเกี่ยวเนื่องกับเรื่องของหลอดเลือดสมอง หรือไม่ก็อาจจะมีส่วนนะครับ เพราะว่ามันเป็นเส้นประสาทสมองที่ควบคุมการทำงานของกล้ามเนื้อกระบังลมเช่นเดียวกันครับ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: สะอึกนานกว่า30นาที
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close