ติดป้ายกำกับ: 

• ผู้สร้าง
    pitchayut
    ผู้เยี่ยมชม

อายุ 26ครับ ถ่ายทุกวัน หรือวันเว้นวัน แต่จะถ่ายเหลว + บางครั้งอุจจาระออกมาเป็นเส้นๆประมาน นิ้วกลาง หรือ นิ้วโป้ง ร่วมกันมีอาการปวดท้องๆจุกๆ แถวๆรอบๆสะดือ บางทีก็เหนือสะดือ  เวลานอนคว่ำจะปวดมาก  ถ้านั่งทำงานจะไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่   อยากรู้ว่ามีโอกาศเป็นมะเร็งลำไส้มั้ยครับ แต่ในครอบครัวไม่มีประวัติใครเป็น อุจจาระเป็นสีเหลือง/น้ำตาล ครับ

กำลังดู 2 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #38348 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณ Pitchayut

อาการปวดท้องแถว ๆ สะดือ ส่วนมากจะเกิดจาก ปวดท้องไส้ติ่ง นะคะ เป็นอาการปวดท้องด้านขวา ซึ่งถ้าเป็นอาการของไส้ติ่งอักเสบ จำเป็นต้องรีบผ่าตัด รีบพบแพทย์โดยไวค่ะ ก่อนที่ไส้ติ่งจะแตก

ส่วนอาการปวดท้องแถวสะดือ อาจเกิดจากโรคต่าง ๆ ได้ดังนี้นะคะ

1. โรคกระเพาะอักเสบ 2. กรดไหลย้อน 3. ลำไส้อักเสบ

เบื้องต้น ขอแนะนำให้คุณ Pitchayut รีบไปพบแพทย์ก่อนนะคะ จริง ๆ แล้วอาจไม่มีอะไรร้ายแรงก็ได้ แต่เพื่อความไม่ประมาทก็ควรตรวจวินิจฉัยให้แน่ชัด ถ้าเป็นโรคเกี่ยวกับไส้ติ่ง จะได้รับการดูแลที่ทันท่วงทีนั่นเองค่ะ

อ่านบทความเพิ่มเติมได้ที่ :
    1. ไส้ติ่งอักเสบ อาการปวดท้องข้างขวาล่าง ที่ต้องรีบผ่าตัดก่อนไส้ติ่งแตก!
    2. อาการปวดท้องข้างขวา บอกโรคอะไรเราได้บ้าง?

#40904 Reply
    วิภาทัตวง
    ผู้เยี่ยมชม

ขอสอบถามหมอค่ะมื้อคืนวันที่8ธ.ค มีเพสสัมพันธ์กับเเฟนเเล้วเเตกในเเล้ววันที่9ธ.ค ตอนเช้าประจำเดือนมาจะมีสิทธ์ท้องได้ไหมค่ะ

กำลังดู 2 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
ตอบกลับไปยัง: ปวดท้องมา เกือบๆ2อาทิตย์ เป็นอะไรไหมครับ
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close