• ผู้สร้าง
    กีรติ คชสิทธิ์
    ผู้เยี่ยมชม

พอดีว่ามีอะไรกับเเฟนหลังประจำเดือนมา1วันไปหลังจากนั้น2ชม. ได้ซื้อยาคุมฉุกเฉินเเบบ1เม็ดให้เเฟนกิน หลังจากนั้น7วันมีเลือดออกเหมือนประจำเดือนทั้งที่ประจำเดือนรอบนั้นได้มาไปเเล้วอย่างงี้เป็นอันตรายไหม เป็นเพราะอะไร เเบบนี้เเสดงว่าท้องมั้ยครับ

กำลังดู 14 ข้อความตอบกลับ - 46 ผ่านทาง 59 (ของทั้งหมด 59)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #131461 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณแอเรียล

ผลข้างเคียงที่มักพบได้เมื่อใช้ยาคุมกำเนิดฉุกเฉินคือ อาจจะมีปวดท้องประจำเดือน ประจำเดือนมาผิดปกติ ขาดประจำเดือน ปวดเชิงกราน เจ็บตึงเต้านม ปวดท้อง คลื่นไส้ อาเจียน อ่อนเพลีย ปวดศีรษะ มึน งง เป็นต้น

หากมีความกังวลใจสามารถเข้าพบแพทย์ที่โรงพยาบาลต่อไปค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

“ยาคุมฉุกเฉิน” กินอย่างไรให้ถูกต้อง ปลอดภัย และข้อเท็จจริงที่ควรรู้!

#131688 Reply
    นางฟ้า
    ผู้เยี่ยมชม

หนูอะไรกับแฟน วันที่12 และถุงแตก จึงกินยาคุมฉุกเฉินไป และผ่านไป6วัน เข้าวันที่18 ก็มีเลือดไหลออกมา มีอาการปวดท้องคล้ายเป็นประจำเดือน เลือดไหลออกมาแค่2วันค่ะ แบบนี้มีโอกาสท้องไหมคะ และประจำเดือนจะมาอีกทีตอนไหนคะ กำหนดมาคือวันที่4 ก.ค ค่ะ ขอบคุณค่ะ

#131788 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณนางฟ้า

ผลข้างเคียงที่มักพบได้เมื่อใช้ยาคุมกำเนิดฉุกเฉินคือ อาจจะมีปวดท้องประจำเดือน ประจำเดือนมาผิดปกติ ขาดประจำเดือน ปวดเชิงกราน เจ็บตึงเต้านม ปวดท้อง คลื่นไส้ อาเจียน อ่อนเพลีย ปวดศีรษะ มึน งง เป็นต้น

หากมีความกังวลใจสามารถเริ่มตรวจการตั้งครรภ์หลังมีเพศสัมพันธ์ประมาณ 14 วันค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

“ยาคุมฉุกเฉิน” กินอย่างไรให้ถูกต้อง ปลอดภัย และข้อเท็จจริงที่ควรรู้!

#132778 Reply
    W
    ผู้เยี่ยมชม

แฟนกินยาคุมฉุกเฉินแล้ว เป็น ประจำเดือน 2 รอบ

ผิดปกติไหมครับ แต่รอบที่ 2 มาไม่เยอะ ผิดปกติไหมครับ

#132896 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณW

จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น อาจเป็นผลข้างเคียงของยาคุมกำเนิดฉุกเฉินได้ค่ะ

หากมีความกังวลใจสามารถเริ่มตรวจการตั้งครรภ์หลังมีเพศสัมพันธ์ประมาณ 14 วันค่ะ

#133061 Reply
    น้ำ
    ผู้เยี่ยมชม

กินยาคุมฉุกเฉินครบ7วัน มีเลือดออกประมาณ3-4วันและปวดท้องเหมือนตอนเป็นประจำเดือนค่ะ ช่วงเวลาที่เลือกออกนี้อยู่ในช่วงก่อนวันที่ควรจะเป็นประจำเดือน7วัน อยากทราบว่าเลือดที่ออดคือเลือดที่เป็นผลจากยาคุม หรือ เป็นประจำเดือนเลยค่ะ

กรณีนี้ พอถึงวันที่จะเป็นประจำเดือนจริงๆ จะยังมีประจำเดือนมาอีกมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

#133118 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณน้ำ

จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น อาจเป็นผลข้างเคียงของยาคุมกำเนิดฉุกเฉินได้ค่ะ

ผลข้างเคียงที่มักพบได้เมื่อใช้ยาคุมกำเนิดฉุกเฉินคือ อาจจะมีปวดท้องประจำเดือน ประจำเดือนมาผิดปกติ ขาดประจำเดือน ปวดเชิงกราน เจ็บตึงเต้านม ปวดท้อง คลื่นไส้ อาเจียน อ่อนเพลีย ปวดศีรษะ มึน งง เป็นต้น ดังนั้นหากถึงวันที่ประจำเดือนคาดว่าจะมา อาจจะพบว่าประจำเดือนไม่มาได้เช่นกัน

#133366 Reply
    B
    ผู้เยี่ยมชม
    1. สอบถามหน่อยครับ คือกินยาคุมฉุกเฉินไปเเล้ว มีเลือดออกมาเหมือนประจำเดือน เเล้วมันใกล้เคียงกับวันที่จะเป็นอะครับมันคือเลือดประจำเดือนจริงใช่มั้ยครับเพราะเยอะ
    #133461 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณB

จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น อาจเป็นผลข้างเคียงของยาคุมกำเนิดฉุกเฉินหรือประจำเดือนก็เป็นไปได้ค่ะ

ผลข้างเคียงที่มักพบได้เมื่อใช้ยาคุมกำเนิดฉุกเฉินคือ อาจจะมีปวดท้องประจำเดือน ประจำเดือนมาผิดปกติ ขาดประจำเดือน ปวดเชิงกราน เจ็บตึงเต้านม ปวดท้อง คลื่นไส้ อาเจียน อ่อนเพลีย ปวดศีรษะ มึน งง เป็นต้น ความเครียดที่เกิดขึ้น และการพักผ่อนน้อย มีส่วนที่ทำให้ประจำเดือนเลื่อนได้เช่นกัน

คุมกำเนิดอย่างไร ให้ปลอดภัย ได้ผลดี? พร้อมเผย 5 วิธีคุมกำเนิด ยอดแย่ เสี่ยงท้อง!

#134349 Reply
    B
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้ามีsexในช่วงวันที่ 13 ซึ่งเป็นวันที่ปจด.หมดพอดี ใส่ถุงป้องกันแต่รู้สึกเหมือนถุงจะแตก เช้าวันที่ 14 รีบกินยาคุมฉุกเฉิน  ช่วงวันที่ 19-20 มีเลือดออก (ปจด.มาวันแรกวันที่ 9หยุด 13)แบบนี้จะท้องมั้ยคะ

#134351 Reply
    B
    ผู้เยี่ยมชม

<p style=”text-align: left;”>ถ้ามีsexในช่วงวันที่ 13 ซึ่งเป็นวันที่ปจด.หมดพอดี ใส่ถุงป้องกันแต่รู้สึกเหมือนถุงจะแตก เช้าวันที่ 14 รีบกินยาคุมฉุกเฉิน  ช่วงวันที่ 19-20 มีเลือดออก (ปจด.มาวันแรกวันที่ 9หยุด 13)แบบนี้จะท้องมั้ยคะ</p>

#134422 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณB

ประจำเดือนไม่สม่ำเสมออาจเกิดได้จากหลายสาเหตุ เช่นผลข้างเคียงจากการใช้ยาคุมฉุกเฉิน การทานยาคุมไม่สม่ำเสมอตรงเวลา ความเครียด ภาวะความกังวลใจต่างๆ น้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นหรือลดลงอย่างรวดเร็ว หากเดือนถัดๆไปยังมีภาวะดังกล่าวเป็นซ้ำๆอาจจะต้องพิจารณาพบแพทย์เพื่อลองหาสาเหตุอื่นต่อไป

หากกังวลแนะนำให้ใช้วิธีตรวจการตั้งครรภ์นะคะโดยสามารถตรวจได้ราวๆ14วัน หลังจากการมีเพศสัมพันธ์ค่ะ

#138285 Reply
    Po
    ผู้เยี่ยมชม

<p style=”text-align: center;”>ปกติเมนจะมาวันที่14 ตกไข่ 28 ต.ค. มีอะไรกับแฟนวันที่29 ต.ค กินยาคุมกำเนิดฉุกเฉินวันที่30ต.ค 7วันต่อมา ตรงกับวันที่ 5 พ.ย มีเลือดออกเหมือนประจำเดือน(เลือดสีแดงสด) มา2-3วันถึงที่ 7  วันที่14 พ.ย. (ที่ตรงกับรอบเดือนเมนมาทุกเดือน) เมนยังจะมาตรงวันที่14พ.ย ต่อเลยมั้ย</p>

#138430 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณPo

ยาคุมฉุกเฉินมีผลให้ประจำเดือนเลื่อนได้ แนะนำให้พบแพทย์เพื่อปรึกษาใกล้ชิด หากต้องได้รับยาปรับประจำเดือนค่ะ

กำลังดู 14 ข้อความตอบกลับ - 46 ผ่านทาง 59 (ของทั้งหมด 59)
ตอบกลับไปยัง: Reply #77287 in ประจำเดือนมา2รอบหลังกินยาคุมฉุกเฉน
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close