• ผู้สร้าง
    Acme
    ผู้เยี่ยมชม

ประจำเดือนมาแค่ 2 วันค่ะ กังวลว่าจะเป็นเลือดล้างหน้าเด็กหรือเปล่าคะ มาน้อยผิดปกติ มีสีน้ำตาลเข้มเกือบดำค่ะ พลาดไม่ได้ป้องกันไปวันที่ 15 สค เดือนที่แล้วประจำเดือนมาวันที่ 15 กค ซึ่งโดยปกติส่วนตัวเป็นคนประจำเดือนมาไม่ค่อยตรงเท่าไหร่อยู่แล้วด้วย เดือนนี้เลยมาวันที่ 21 ค่ะ แต่พอวันที่ 23 ประจำเดือนก็หมดแล้ว มีโอกาสจะท้องไหมคะ ควรตรวจเพื่อความแน่ใจไหม หรือมีโอกาสเป็นโรคอื่นมากกว่า เพราะยังไม่ถึง 15 วันหลังจากมีเพศสัมพันธ์เลยค่ะ สามารถรู้ผลได้หรอคะ

กำลังดู 10 ข้อความตอบกลับ - 61 ผ่านทาง 70 (ของทั้งหมด 70)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #129722 Reply
    เจ
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะรบกวนสอบถามหน่อยค่ะ

เดือนมีนา ปจดจะมา 27-29 ค่ะ แต่ก็มาน้อย

เดือนเมษา ปจด มา29 ปริมาณน้อยมากๆแล้วหายไป

เกิดจากอะไรคะ

#129802 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณเจ

แนะนำให้รีบตรวจการตั้งครรภ์หลังจากมีเพศสัมพันธ์ 14 วัน และหากจะป้องกันควรกินยาคุมฉุกเฉินทันทีหรือภายใน 72 ชม. หรือควรได้รับการป้องกันวิธีอื่นร่วมด้วยและควรเข้าไปพบสูตินารีแพทย์เพื่อตรวจการตั้งครรภ์และประเมินอาการที่ผิดปกติโดยตรงและหากต้องคุมกำเนิดระยะยาว ควรหาวิธีคุมกำเนิดที่เหมาะสมค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

คุมกำเนิดอย่างไร ให้ปลอดภัย ได้ผลดี? พร้อมเผย 5 วิธีคุมกำเนิด ยอดแย่ เสี่ยงท้อง!

#132294 Reply
    อัมรินทร์
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะพอดีช่วงเดือนมิถุนายนมีประจำมา2รอบค่ะ

เเล้วเดือนกรกฎาคม กำหนดประจำเดือนต้องมาวันที่17 เเต่ประจำเดือนมาก่อนกำหนด1อาทิตย์ มาเเค่2วันมาน้อย จะเป็นอะไรไหมค่ะ

#132363 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณอัมรินทร์

อาการประจำเดือนไม่สม่ำเสมอ อาจเป็นไปได้หลายสาเหตุเช่นผลข้างเคียงจากการใช้ยาคุมฉุกเฉิน ความเครียด ภาวะความกังวลใจต่างๆ น้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นหรือลดลงอย่างรวดเร็ว หากเดือนถัดๆไปยังมีภาวะดังกล่าวเป็นซ้ำๆอาจจะต้องพิจารณาพบแพทย์เพื่อลองหาสาเหตุที่แน่ชัดต่อไป

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

“ยาคุมฉุกเฉิน” กินอย่างไรให้ถูกต้อง ปลอดภัย และข้อเท็จจริงที่ควรรู้!

#136122 Reply
    suneerat
    ผู้เยี่ยมชม

สอบถามคะ ประจำเดือนไม่มา 1 เดือน วันที่ 5 ตุลาคม 2566 กินยาฮอร์โมน 10 วัน ถึงวันที่ 15 ตุลาคม 2566 หลังจากยาหมด 4 วัน

ประจำเดือนมาวันที่ 20  ช่วงเช้านิดหน่อย วันเสาร์ที่ 21 มาปกติปวดท้องมากเเต่ประจำเดือนมานิดหน่อย วันอาทิตย์ที่ 22 มาปกติถึงมีไข้พอมาช่วงบ่ายประจำเดือนก็หายไปเลยคะ  แบบนี้ปกติไมคะ เสี่ยงตั้งครรภ์ไมคะ

#136164 Reply
    Day
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีครับ แฟนผมประจำเดือนของเดือนนี้มาเพียง2วันครับแต่มาเยอะเหมือนปกติแต่พอวันที่3มาเพียงเล็กน้อย มีโอกาศท้องได้มั้ยครับ มาตอนวันที่20 พอถึงวันที่23ก็มาน้อยจนเหมือนเล็กน้อยครับ โดยปกติแฟนผมจะมีประจำเดือน4-5วันครับ เดือนที่แล้วมาปกติมาตอนวันที่17ครับ

#136284 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณsuneerat

ตามปกติยาคุมจะสามารถป้องกันได้ แต่อย่างไรก็ตามแนะนำให้รีบตรวจการตั้งครรภ์หลังจากมีเพศสัมพันธ์ 14 วัน และหากจะป้องกันควรกินยาคุมฉุกเฉินทันทีหรือภายใน 72 ชม. หรือควรได้รับการป้องกันวิธีอื่นร่วมด้วยและควรเข้าไปพบสูตินารีแพทย์เพื่อตรวจการตั้งครรภ์และประเมินอาการที่ผิดปกติโดยตรงและหากต้องคุมกำเนิดระยะยาว ควรหาวิธีคุมกำเนิดที่เหมาะสม จากอาการคลื่นไส้อาเจียน เลือดออกผิดปกติ เป็นผลข้างเคียงจากยาคุมกำเนิดฉุกเฉินค่ะ

ประจำเดือนขาด มาไม่ปกติ เป็นเพราะอะไร ทำไงดี?

#136285 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณDay

ตามปกติยาคุมจะสามารถป้องกันได้ แต่อย่างไรก็ตามแนะนำให้รีบตรวจการตั้งครรภ์หลังจากมีเพศสัมพันธ์ 14 วัน และหากจะป้องกันควรกินยาคุมฉุกเฉินทันทีหรือภายใน 72 ชม. หรือควรได้รับการป้องกันวิธีอื่นร่วมด้วยและควรเข้าไปพบสูตินารีแพทย์เพื่อตรวจการตั้งครรภ์และประเมินอาการที่ผิดปกติโดยตรงและหากต้องคุมกำเนิดระยะยาว ควรหาวิธีคุมกำเนิดที่เหมาะสม จากอาการคลื่นไส้อาเจียน เลือดออกผิดปกติ เป็นผลข้างเคียงจากยาคุมกำเนิดฉุกเฉินค่ะ

ประจำเดือนขาด มาไม่ปกติ เป็นเพราะอะไร ทำไงดี?

#140390 Reply
    วาสนา
    ผู้เยี่ยมชม

ขอสอบถามคะประจำเดือนหนูมาวันที่29-30-31มกราคมมาอีกที1-2กุมภาพันแต่หมดวันที่3กุมภาพันแต่เดือนมีนาคมยังไม่มามีโอกาสตั้งครรไหมคะ

#140432 Reply
    แพรว
    ผู้เยี่ยมชม

ขอสอบถามหน่อยค่ะประเดือนมา2-3วัน2วันแรกมามากแต่พอวันที่3มาน้อยมากแบบนี้ผิดปกติไหม

กำลังดู 10 ข้อความตอบกลับ - 61 ผ่านทาง 70 (ของทั้งหมด 70)
ตอบกลับไปยัง: Reply #66571 in ประจำเดือนมาแค่ 2 วัน มีโอกาสเป็นอะไรได้บ้าง
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close