• ผู้สร้าง
    วารินญา
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีคะ พอดีแท้งบุตรได้ 5 สัปดาแล้ว ทานยาคุม(แผงแรก)ครบ21เม็ดแล้ว แต่ลืมเว้น7วัน ได้ทานยาคุมแผงใหม่ต่อเลย ตอนนี้ทานมาได้3 วันแล้ว คำถามคือ 1.ควรหยุดทานตอนนี้ แล้วเว้นไป7 วัน ค่อยเริ่มแผงใหม่หรือทานไปจนหมดแผงที่2เลยคะ 2.ถ้าหยุดทาน ในช่วงเวลาที่เว้นยา7 วันนั้น สามารถมีเพศสัมพันธ์ได้ไหมคะ จะท้องไหมคะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #58211 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณวารินญา

แนะนำให้รับประทานยาต่อไปโดยไม่ต้องเว้นได้เลยค่ะ เพราะ การเริ่มทานยาคุมกำเนิดแผงใหม่ โดยไม่ได้เว้นตามกำหนดคือ 7 วัน สามารถทำได้ โดยการรับประทานแบบนี้จะไม่ได้ทำให้ประสิทธิภาพของการป้องกันการตั้งครรภ์ลดลงค่ะ แต่จะทำให้ประจำเดือนในรอบถัดไปมาเร็วขึ้น ซึ่งโดยปกติหากเว้นระยะ 7 วัน ระยะห่างระหว่างรอบเดือนมักจะเท่ากับ 28 วัน แต่เมื่อทานเริ่มทานแผงต่อไปเร็วขึ้น 7 วัน ก็จะทำให้ประจำเดือนในรอบถัดไปมาเร็วขึ้น ประมาณ 6-7 วันค่ะ และเมื่อเริ่มแผงใหม่ต่อเนื่องแล้ว ในช่วงเวลาที่ต้องเว้น 7 วัน สามารถมีเพศสัมพันธ์ได้ตามปกติค่ะ เนื่องจากยาจะมีประสิทธิภาพในการป้องกันการตั้งครรภ์ต่อเนื่อง หากรับประทานยาตรงเวลา สม่ำเสมอ โดยไม่ลืมรับประทานค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: ทานยาคุมไม่เว้น7 วัน
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close