• ผู้สร้าง
    ไซ
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีคะ ฉันจะมีอาการไอบ่อยๆ

หมอวนิจฉันว่า เป็น Respiratory Allergy

มะตอนกลางเดือน มกราคม ฉันเป็นหลอดลมอักเสบ และ ปอดติดเชื้อไข้ขึ้นหนาวสั่นหมอจัดยาฆ่าเชื้อให้ แต่ หลังจากนั้นกะไอมาตลอด ไอ แบบ แห้งๆคันคอ พอ 5 สัปดาห์ ผ่านไป กะเป็นไซนัสอักเสบไข้ขึ้น สามวันเลย หมอกะจัดยาตัวใหม่ ทั้งแบบ กิน และ พ่น แรงกว่าเดิมให้อีก  แต่กะยังไม่หายไอ คราวนี้ ไอ แบบ เหมือนมีอะไร ระคายเคืองในปอด เหนื่อยมากด้วยเวลาไอบางครั้งก็อาเจียนหลังอาหาร เวลาไอ

ต้องหายใจเข้าปอดลึกๆแล้วไอออกมา มีเสมหะสีไสเวลาไอออกมา

ตอนนี้ร่างกานปกติดี ไม่มีไข้อะไร ฉันอาศัยที่แคนาดาคะ อากาศแห้ง หน้า หนาว หน้าร้อน กะไอ ทุกหน้า เลย ยิ่งเวลาเหนื่อยๆ รึเวลาออกกำลังกาย แบบ พอเหนื่อย หายใจหอบ กะจะไอมาก เหมือนจะขาดใจ เลยต้องหยุดออกกำลังกาย โดยสสุดี

อยากหายจากอาการนี้มาก พ่นยาเช้าเย็นกะไม่หายคะ

คุณหมอคิดว่ายังไงคะ อยากฟังความคิดเห็นคะ

ขอบคุณมากคะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #20847 Reply

สวัสดีครับ คุณไซ

อาการไอเกิดจากร่างกายต้องการขับสิ่งที่กระตุ้นหลอดลมออกไป ดังนั้น เราต้องหลีกเลี่ยงสิ่งกระตุ้นไม่ว่าจะเป็น ฝุ่นละออง ไวรัสขนสัตว์ น้ำหอม เกสรดอกไม้ ถ้าหลีกเลี่ยงยากการสวมหน้ากากอนามัยจะช่วยให้อาการเหล่านี้ลดลงครับ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: Reply #20847 in ไอเรื้อรัง
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close