สอบถามเรื่องHiv

กระทู้นี้ประกอบด้วย 1 ข้อความตอบกลับ มี 2 เสียง และอัปเดตครั้งสุดท้ายโดย  GedGoodLife 2 เดือน, 3 สัปดาห์ มาแล้ว

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)

สอบถามเรื่องHiv

โดย Taksin rongtana

สวัสดีครับคุณหมอ คือผมเผลอจับมือหรือสัมผัสกับคนที่ทำงาน อาจมือผมไปโดนตาเขา เเล้วตอนเย็นผมไม่ได้ล้างมือเเต่กลับมาช่วยตัวเอง(ชัก) จะมีโอกาสติดเชื้อมั้ยครับ?

Keymaster

โดย GedGoodLife

สวัสดีค่ะ คุณTaksin rongtana

โดยปกติแล้วเชื้อ HIV จะอาศัยอยู่ในสารคัดหลั่งต่างๆในร่างกายของผู้ป่วย เช่น เลือด น้ำอสุจิ น้ำหล่อลื่นจากอวัยวะเพศชาย ของเหลวที่อยู่ช่องคลอด และน้ำนม ซึ่งจะติดต่อกับผู้อื่นผ่านการแลกเปลี่ยนสารคัดหลั่งดังกล่าวในร่างกายกับผู้ติดเชื้อค่ะ แต่จะไม่สามารถติดต่อผ่านการสัมผัส น้ำตา เหงื่อ น้ำลาย หรือปัสสาวะได้ค่ะ  ดังนั้น คนไข้จึงไม่มีโอกาสเสี่ยงที่จะติดเชื้อค่ะ

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
ตอบกลับไปยัง: สอบถามเรื่องHiv
ข้อมูลของคุณ:

ถาม-ตอบ
ปัญหาสุขภาพ