• ผู้สร้าง
    Taksin rongtana
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีครับคุณหมอ คือผมเผลอจับมือหรือสัมผัสกับคนที่ทำงาน อาจมือผมไปโดนตาเขา เเล้วตอนเย็นผมไม่ได้ล้างมือเเต่กลับมาช่วยตัวเอง(ชัก) จะมีโอกาสติดเชื้อมั้ยครับ?

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #53672 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณTaksin rongtana

โดยปกติแล้วเชื้อ HIV จะอาศัยอยู่ในสารคัดหลั่งต่างๆในร่างกายของผู้ป่วย เช่น เลือด น้ำอสุจิ น้ำหล่อลื่นจากอวัยวะเพศชาย ของเหลวที่อยู่ช่องคลอด และน้ำนม ซึ่งจะติดต่อกับผู้อื่นผ่านการแลกเปลี่ยนสารคัดหลั่งดังกล่าวในร่างกายกับผู้ติดเชื้อค่ะ แต่จะไม่สามารถติดต่อผ่านการสัมผัส น้ำตา เหงื่อ น้ำลาย หรือปัสสาวะได้ค่ะ  ดังนั้น คนไข้จึงไม่มีโอกาสเสี่ยงที่จะติดเชื้อค่ะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: Reply #53672 in สอบถามเรื่องHiv
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close