ปรึกษาปัญหาสุขภาพออนไลน์ ฟรี! ไข้หวัด ไอ ปวดท้อง ภูมิแพ้

ปรึกษาปัญหาสุขภาพออนไลน์ ฟรี! ไข้หวัด ไอ ปวดท้อง ภูมิแพ้

ฟอรั่มนี้ประกอบด้วย 6,868 กระทู้ และ 7,719 ข้อความตอบกลับ และอัปเดตครั้งสุดท้ายโดย  Px 2 ชั่วโมง, 13 นาที มาแล้ว

กำลังดู 25 กระทู้ - 6,301 ผ่านทาง 6,325 (ของทั้งหมด 6,868)

ต้องกินยาต้านหรือว่าไปหาหมอก่อนดี

โดย Tiger

สวัสดีครับ คือผมอยากปรึกษาเรื่องยารักษาวัณโรคครับ คือว่าก่อนหน้านี้ผมมียาย และดูแลรักษาคนที่บ้านเขามาตลอดหลายปีจนเขาถึงระยะสุดท้ายเพราะเขาไม่อยากเข้าโรงพยาบาลและวันสุดท้ายก่อนจะนำส่งโรงพยาบาลเขามีอาการแบบหายใจแผ่วลงความดันต่ำไม่มีแรงลุกเลยจึงนำส่งโรงพยาบาลตอนอยู่ในห้องฉุกเฉินบอกว่าร่างกายเขาเข้าสู่ภาวะวิกฤต หายใจด้วยตัวเองไม่ได้ระบบหายใจล้มเหลวจึงใส่เครื่องช่วยหายใจตลอดเวลาและหมอบอกว่ายายผมมีอาการไตวายติดเชื้อในกระแสเลือด จนถึงวันนี้นอนรักษาตัวในโรงพยาบาลได้ 9 วันแล้วแต่ดูท่าทางอาการไม่ค่อยดีขึ้นเลยหมอให้มอร์ฟีนเพื่อลดความเจ็บปวดจึงทำให้เขาหลับแทบทุกตลอดเวลา เวลาไปเยี่ยมเขาทีไรก็เห็นเขาหลับตลอดแล้วหมอก็บอกว่ายายเป็นวัณโรคที่ปอดด้วยเป็นระยะที่ 3 เหลืออีกระยะหนึ่ง นอนอยู่ในห้องอายุรกรรมมีคนไข้อยู่ 3 คนแล้วคนไข้คนอื่นเขาก็มีการได้กลับบ้านกันบ้างแล้ว เหลือแต่ยายผมยังนอนอยู่บนเตียงนั้นตลอดเวลา ถามตรงๆนะครับอาการลักษณะอย่างนี้จะมีโอกาสรอดชีวิตไหม พ่อการที่นำส่งเขามาโรงพยาบาลเขาต้องถูกเสียบท่อช่วยหายใจ ดูเขาทรมานมากแล้วเขาก็ไม่ชอบนอนหงาย เราควรให้ หมอถอดเครื่องช่วยหายใจออกแล้วปล่อยให้เขาค่อยๆไปแบบสบายดีไหม ผมรู้สึกเอาเขามาตายทั้งเป็นยังไงไม่รู้ครับสงสารเขา

และส่วนตัวผมในฐานะที่ดูแลเขาใกล้ชิดมาตลอดควรจะหาซื้อยาต้านวัณโรคเลยไหมหรือว่าต้องให้หมอตรวจก่อน ถ้าจะซื้อยากินเองซื้อได้ที่ร้านเภสัชมีไหมครับราคามันจะประมาณเท่าไหร่เพราะอ่านใน Google เขาบอกว่าต้องกินติดต่อกันภายในระยะเวลา 6 เดือนจะหายเพราะตอนนี้เรายังไม่มีอาการอะไรเลย

อุจจาระเป็นก้อนๆเเข็งๆคล้ายอุจจารังะกระต่าย

โดย ฐิติมาพร

เวลาหนูอึ อุจจาระของหนู มันเป็นก้อนเล็กๆ เเข็ง คล้ายขี้กระต่ายค่ะ ในเว็บนึงบอกว่า ถ้าไม่รีบแก้ไข  อาจทำให้เป็นมะเร็งลำไส้ใหญ่ได้ เเต่ในเว็บไม่ได้บอกวิธีแก้ไข แล้วหนูควรแก้ไขยังไงหรอคะ

อาการเสพติดบุหรี่

โดย รุ่งอรุณ นวศุภชัย

คุณหมอคะ หนูมีเรื่องจะมาปรึกษา ค่ะ หนูอยากให้ครอบครัว ต้องได้รับการบำบัด ครอบครัวคืออาผู้ญ3คน มีพี่สาว 1คน คือคนในบ้านสูบหรี่ ยกเว้นหนู กับป้าหนูทุกข์ใจหนักมาก ไม่รู้จะพูดกับเขายังไง เวลาคนสูบบุหรี่ผลของการสูบบุหรี่ เวลาเขาหงุดหงิด  คือพูดง่ายเขาเสพติดบุหรี่ ในบ้านเป็นกิจวัตร ซื้อเป็นแพคหมดซื้อมาใหม่ ราคาไม่ใช่น้อยเลย แล้วทำงานได้รายได้ไม่ได้เยอะต้องเสียกับการสูบยุหรี่ ตัวหนูเองบางทีหายใจกลิ่นควัญเข้าเป็นว่าเล่นรับจากที่อื่นพแล้วนี่ยังรับจากบ้าน ป้าหนูเคยบอกอาเขา ก่อนตายแต่เข้าเป็นแบบนี้จากอดีตจนถึงปัจจุบันหนูเองก็ได้รับสารควันเข้าไป หายใจไม่ออก หญิงเป็นโรคภูมิแพ้ เรื่องกลิ่นสารพวกนี้ค่ะ  อยากให้คุณหมอ หนูถึงไม่ค่อยคุยคนในบ้านค่ะ เพราะไม่รุ้จะบอกยังไงแต่อยากให้คุณหมอช่วยตรงนี้

นิ้วหัวแม่มือสั่น เมื่อพับลง

โดย Titapa

นิ้วหัวแม่มือข้างขวามีอาการสั่น เมื่องอติ้วลง

อารมณ์แปรปรวน

โดย Sitap

ช่วงนี้จะมีอารมแบบแปรปรวนมาก อะไรนิดหน่อยก็จะหงุดหงิดรำคาน ยิ่งพอโดนจี้ประสาทมากๆมันเหมือนจะคุมสติตัวเองไม่อยุ่อยากจะกรี๊ดๆๆๆๆระเบิดใส่ไปเรย แต่ถ้าอยุ่ปกติไม่มีคนมายุ่งมาวุ่นวายก็จะไม่มีอาการแบบที่กล่าวมาเรยอยากทราบว่าที่เปนอยุ่นี่เข้าค่ายจะเปนโรคซึมเศร้า หรือ ไบโพล่า มั้ย

อาการหวัดแบบนี้ควรไปหาหมอหรือหายาทานเอง

โดย มาเรียน่า

เนื่องจากเมื่อวานเจอทั้งแดด อากาศร้อน ออกวิ่งตอนเช้า ใช้เสียงเยอะมาก และทานไอศครีม ปรากฏว่ามีอาการจาม เริ่มแรกจามก่อน ตัวเราก็นึกว่าพักผ่อนไม่เพียงพอ เพราะตื่นตั้งแต่ตี 1 ตอนนั้นบ่าย 3 ยังไม่ได้นอนเลย ก็นึกว่าพักผ่อนไม่เพียงพอ เลยไม่ได้ใส่ใจอะไร ก่อนเข้านอนก็สระผม อาบน้ำ ทานยาแก้แพ้ไป 1 เม็ด ตื่นเช้าขึ้นมาไม่หายค่ะ มีอาการอ่อนเพลีย ง่วงนอน ลมหายใจร้อนผ่าว คัดจมูก จาม มีอาการสากๆ ตรงคอ ไม่ถึงขั้นเจ็บ เหงื่อออก ร้อนง่าย ควรไปหาหมอไหมคะ หรือว่าควรทานแค่ยาพาราจนหาย หรือว่าลองทานยาพาราสักวัน ถ้าผ่านคืนนี้ไปยังไม่ดีขึ้นก็ไปหาหมอเลย

ปวดท้อง

โดย Baom

คือเมื่อวานอยู่ๆก็เป็นอะไรไม่รู้ ปวดท้องน้อยมากๆ  และก็ปวดหลัง พอเสร็จแล้วกินยาพาลาก็หาย พอมาวันนี้15/10/2562 ก็ปวดหลัง ปวดมากๆ เป็นตั้งแต่เมื่อวาน  มีอาการฉี่แล้วแสบคันๆ มีตกขาวเยอะ มันจะเป็นเมือกๆเหมือนน้ำมูก อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไร

อาการทางจิต

โดย นที ปัณฑวงศ์

คุณแม่มีอาการมีไข้ น่าจะเป็นหวัด ติดเชื้อมาจากพี่ชายเป็น แต่ตอนนี้ไข้ไม่มีแล้ว อาการไดก็ลดลงเกือบเป็นปกติ ได้พาไปหาหมอ หลายที่ แต่คุณหมอก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า เป็นอาการของไข้ ให้ทานยา ฆ่าเชื้อ แล้ว ยาแก้ไอมา  แต่ตอนนี้ไม่มีไข้แล้ว อาการไอก็ไม่มี แต่คุณแม่รู้สึกเพลีย ให้ทานเกลือแร่ กับ ให้พยายามทานข้าว คุณแม่ก็ทาน คุณแม่อายุ 88 ครับ อยากปรึกษาว่า ควรจะทำยังไงดีครับ

อาการเพลีย ไม่มีแรง

โดย นที ปัณฑวงศ์

คุณแม่หายจากมีไข้และอาการไอ คุณแม่มัอาการวิงเวียน เพลัย ไม่มีแรง อยากทรายว่าเป็นผลมาจากอะไรครับ

แผลแบบไหนถึงจะติดโรคHIV

โดย Arm

ผมมีอะไรกับผู้หญิงที่รู้จักไม่เกิน1วัน ในวันนั้นบริเวณใกล้กับอวัยเภทของผมมีแผลจากการเกาซึ่งมีหนังลอกออกมาแต่ไม่ถึงกับเลือกไหล อยากทราบว่าถ้าบริเวณที่เป็นแผลนั้นสัมผัสกับน้ำหล่อลื่นในช่องคลอดมีโอกาศติดHIV ไหมครับ

วันนั้นผมป้องกันครับ

จมูกมีกลิ่นหายใจติดขัดเรื้อรัง

โดย Orarik

สวัสดีครับคุณหมอ ผมมีอาการหายใจติดขัดจมูกตันข้างซ้ายข้างเดียวครับมีน้ำมูกข้นมีกลิ่นคาวมากๆแล้วมีน้ำมูกไหลลงคอบางครั้ง เคยไปหาหมอเอ็กซเรย์แล้วไม่พบอะไรหมอบอกว่าไม่เป็นไซนัสครับ อยากทราบว่าเอ็กซเรย์อย่างเดียวสามารถรู้ว่ามีริดสีดวงที่จมูกไหมครับ หรือต้องส่องกล้องครับ แล้วอาการแบบนี้อยากทราบว่าต้องรักษายังไงครับ ปกติล้างจมุกด้วยน้ำเกลือทุกวันครับ ขอบคุณคำตอบร่วงหน้าครับ

ไปเที่ยวเกาหลียาพาราเอาเข้าเกาหลีได้ไหมคะ

โดย แนน

ยาพารา ยาละลายเสมหะ เกลืแร่ทั้งของเด็ดและผู้ใหญ่เอาเข้าเกาหลีได้ไหมคะ

อยากปรึกษา

โดย Pp

อยากพบจิตแพทย์ในภูเก็ต ที่ไม่มีค่าใช้จ่าย มีที่ไหนมั้ยค่ะ อาจจะมีค่าใช้จ่ายเล็กๆน้อยๆได้ค่ะ

มีน้ำคล้ายๆอสุจิใหลตลอดแต่ไม่มา

โดย GGGG

พอดีมีน้ำคล้ายๆอสุจิออกมาที่ปลายน้องชายและจะมีอาการคันๆ(น่าจะภายในท่อปัสสาวะอ่ะครับ)อยากทราบว่าผมเป็นอะไรเพราะไม่กล้าไปหาหมอ

สวัสดีคะ

โดย Dongtawan

คุณหมอคะถีบหน้าอก1ครั้งกับชก2-3ครั้งตรงปากไม่หัวฟาดพื้นสามารถตายได้ไหมคะ

เสียงสั่นเวลาร้องเพลง

โดย กมลชนก พุทธบาล

เวลาหนูร้องเพลงเสียงเต็มเสียงหนูจะสั่นตลอดเป็นเพราะอะไรหรอคะ แล้วมีวิธีแก้ยังไงบ้าง และควรกินยาตัวไหนเสียงถึงจะแข็งแรงหรอคะ

ปวดท้องใต้ลิ้นปี่

โดย Chompu

พอดีว่าหนูปวดท้องใต้ลิ้นปี่ค่ะเป็นมา2วันแล้วกินยาก็หายแค่เวลาสั้นๆค่ะ อาการก็เวลากินอะไรอยู่หรือกินเสดแล้วหรือแม้กระทั่งยังไม่ได้กินจะมีอาการแสบๆท้องค่ะ แต่มันจะแสบเป็นช่วงๆ ก่อนหน้านั้นวันที่1มีอาการท้องเสียและอยากอาเจียนแล้วหลังจากนั้นก็เริ่มปวดท้องค่ะ เป็นอะไรรึป่าวคะ

การได้รับพิษจากสัตว์มีพิษ

โดย Thanawat

ถ้ามนุษย์  ได้รับพิษจากสัตว์มีพิษบ่อยๆร่างกายของมนุษย์สามารถปรับตัวกับพิษเหล่านั้นได้ใหมครับ…?

เป็นโรคอะไรรึเปล่าคะ

โดย MINTMINT

คือว่าเวลาว่างๆอยู่ในห้องนอนทั้งวันอ่ะคะ จิตชอบฟุ้งซ่านชอบมีความคิดวนๆไปมา(คิดเรื่องตายเเต่ไม่ทำร้ายตัวเองนะเเค่คิดเฉยๆ)พอเราเล่นมือถือหรือทำอะไรเพลินๆเเล้วพอมานึกเรื่องที่ในหัวคิดวนๆไปมาตอนนั้นรู้สึกเหมือนรนๆอ่ะไม่ถึงขั้นกระวลกระวายนะคะอยากทราบมันเป็นโรคอะไรหรอคะ เครียก หรือว่าคิดมากหรอคะ ตอนเเรกคิดว่าเออซึมเศร้าเปล่าปรากฎว่าลองทำเเบบทดสอบไม่ถึงครั้งด้วยซํ้า พอใกล้เวลานอนจิตเราจะนิ่งมากเเต่พอยิ่งดึกก็กลัวว่าจะตื่นมาตอนคํามั้ย นอนหลับมั้ยมันก็หลับนะเเต่ถ้าเกิดตื่นมาก็จะชอบเปิดธรรมะเเล้วช่วยให้หลับต่ออ่ะคะ อยากทราบว่ามันจะหายมั้ยเเล้วเป็นอะไรอ่ะคะ

ฉี่มีกลิ่น

โดย น้อย

สวัสดีค่ะ

พอดีว่าจะสอบถามเรื่องฉี่มีกลิ่นนะค่ะเรี่มจากช่วงแรกคันปากช่องคลอดคิดแหละว่าตัวเองน่าจะมีเชื้อราแต่ทุกๆที่มีอาการคันพอหลังมาเวลาฉี่ก็จะมีกลิ่นแหละสีก็จะขุ่นๆจะเป็นอะไรมากมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

วัณโรค

โดย เคน

สวัสดีครับ ที่บ้านมีคนป่วยวัณโรคแต่เมื่อ2วันที่แล้วเค้าย้ายไปอยู่ที่อื่นเชื้อยังจะมีอยู่ที่บ้านไหมครับ ที่บ้านเป็นบ้านตึกกังวนมากเลยครับ เพิ่งรู้เมื่อ 2 วันที่แล้วครับแล้วให้เค้าย้ายเลยครับ

อาการไอ

โดย Iew

ไอมาเกือบสัปดาห์แล้วค่ะกินยาแล้วก็ไม่ดีขึ้นเลยค่ะ ช่วยแนะนำหน่อย สามารถกินผลไม้อะไรไห้ขึ้นได้ไหมค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ท้องเสียขณะตั้งครรภ์

โดย สุพัตรา

ตั้งครรภ์ 20 week ท้องเสีย 5-6 ครั้ง จะส่งผลกระทบถึงลูกในครรภ์ไหมค่ะควรไปพบแพทย์ดีไหมไม่ค่อยมีแรงเลยค่ะตอนนี้นอนพักผ่อนจิบน้ำเกลือแร่

ไข้หวัด คออักเสบ

โดย Bua

เด็ก10เดือน ไอ ตัวร้อน นำมูกเยอะ กินนมน้อย เป็นแค่หวัดธรรมดาหรือว่าคออักเสบคะ แล้วทำไมถึงหายยากมาก 

กำลังดู 25 กระทู้ - 6,301 ผ่านทาง 6,325 (ของทั้งหมด 6,868)
สร้างกระทู้ใหม่ใน “ปรึกษาปัญหาสุขภาพออนไลน์ ฟรี! ไข้หวัด ไอ ปวดท้อง ภูมิแพ้”
ข้อมูลของคุณ:

ถาม-ตอบ
ปัญหาสุขภาพ