• ผู้สร้าง
    GedGoodLife
    Keymaster

GedGoodLife เปิดโอกาสให้กับผู้ที่มีปัญหาสุขภาพ หรืออยากได้รับคำแนะนำด้านสุขภาพ ได้พบหมอ คุยกับหมอทางออนไลน์ สอบถามปัญหาสุขภาพ กับผู้เชี่ยวชาญด้านสุขภาพของเรา ได้ตลอด 24 ชั่วโมง ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายใดใด ถามหมอ ได้เลย!

โดยผู้ที่ต้องการปรึกษาปัญหาสุขภาพ ถามคำถามด้านสุขภาพที่ตัวเองกังวลได้ทันที โดยไม่ต้องลงทะเบียน หรือ โหลดแอพพลิเคชั่น แต่อย่างใด สามารถ ถามหมอ ปรึกษาหมอ  ได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับสุขภาพ เช่น ไข้หวัด อาการไอ ปวดท้อง กรดไหลย้อน ภูมิแพ้ โรคที่เกี่ยวกับเด็ก โรคทางเพศสัมพันธ์ เป็นต้น

คำแนะนำ : ก่อนกดปุ่มส่งข้อความถามหมอ ควรกดเช็คบ็อกซ์ที่ “ส่งเมลเตือนเมื่อมีคนตอบ” เพื่อจะได้ไม่พลาดคำตอบจากทางเรานั่นเอง

#ปรึกษาแพทย์ออนไลน์ #ถามหมอออนไลน์ #พบแพทย์ ถามหมอ #doctoronline #ถามหมอonline #คุยกับหมอonline #พบหมอออนไลน์ #รับปรึกษาปัญหาสุขภาพออนไลน์ #ถามตอบปัญหาสุขภาพ #บอร์ดสอบถามปัญหาสุขภาพ #โรคภัยไข้เจ็บ #สุขภาพดีแค่ถามหมอ #ถามหมอฟรี #ปรึกษาปัญหาสุขภาพฟรี

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 16 ผ่านทาง 30 (ของทั้งหมด 94)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #34057 Reply
    Sasivimon
    ผู้เยี่ยมชม

คุณหมอคะพอดีมีอาการนอนไม่หลับเลยค่ะเป็นมาสองอาทิตย์ได้แล้ว ซื้อยาคลายเครียดมากินก็ไม่หลับ ซื้อยาเมลาโทนิน2mg มากินก็ไม่หลับ เร็วๆนี้ก็ติดเชื้อที่กระเพาะปัสสวะตอนนี้น่าจะหายแล้ว แต่อาการนอนไม่หลับตอนนี้ทำเครียดมากค่ะ จนตอนนี้เป็นเริมที่ปาก ขึ้นที่เดิมเลย ปากก็แห้งตลอด เวลาที่ร่างกายอ่อนแอมันจะขึ้นตลอด ไม่รุ้จะแก้การนอนไม่หลับยังไงเลยค่ะ ตอนนี้เลยซื้อยา hydroxyzine 25mg มาลองทานเผื่อจะหลับ อยากถามคุณหมอว่าทานได้มั้ยคะ

#34102 Reply
    วันวิสาข์ ลาบกระโทก
    ผู้เยี่ยมชม

หมอค่ะ พอดีตอนมีอะไรกันแฟนครั้งสุดท้ายก้อทานยาคุม แต่พอแฟนกลับไปทำงานก้อยุห่างกันแต่หนูเลิกกินยาคุม ยาคุมไม่หมดแผง และเดือนต่อมา ประจำเดือนก้อมาปกติ แต่พอเข้าเดือนที่สองประจำเดือนยังไม่มา เกิดจากอะไรค่ะ

#34319 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณPongsatorn

แนะนำคนไข้รับประทาน Omeprazole 20 mg ติดต่อกัน 4 อาทิตย์ค่ะ และต้องลองหาสาเหตุของการเกิดกรดไหลย้อนด้วยค่ะ ว่าเกิดจากอะไร เพราะว่าจะทำให้เราป้องกันได้จากสาเหตุเลยค่ะ และลองปรับพฤติกรรมตามนี้นะคะ

เช่น รับประทานอาหารในปริมาณที่พอดี ควบคุมน้ำหนักให้อยู่ในเกณฑ์ปกติ ไม่ควรเข้านอนทันทีหลังรับประทานอาหาร ไม่รับประทานอาหารรสจัด งดชา กาแฟ น้ำอัดลม และ อาหารย่อยยากต่างๆ เคี้ยวให้ละเอียดมากขึ้น เป็นต้นค่ะ

#34360 Reply
    chitipat
    ผู้เยี่ยมชม

คุณหมอครับ แฟนผมท้องป่องแล้วเหมือนน้ำหนักจะขึ้น หลังทานอาหารรู้สึกจุกๆท้อง แต่ประจำเดือนมาปกตินะครับ

#34432 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณSasivimon

ยา Hydroxyzine เป็นยาแก้แพ้กลุ่มดั้งเดิม ที่ทำให้มีอาการง่วงซึมเล็กน้อย อาจจะไม่เท่าเมลาโทนิน ดังนั้นขอแนะนำเป็นข้อๆดังนี้นะคะ

1. ลองเพิ่ม Dose Melatonin เป็น 4 mg ค่ะ แต่ไม่ควรรับประทานติดต่อกันเกิน 4 สัปดาห์ก่อนนะคะ ให้รับประทานก่อนเวลาที่คาดว่าจะนอน 1 ชม. ค่ะ

2. ลองปรับวิธีการนอน เช่น ไม่เล่นมือถือก่อนนอน เปิดเพลงเบาๆ เพลงสำหรับก่อนนอนโดยเฉพาะ ลองค้นหาได้ทาง Youtube ค่ะ

3. สวมใส่เสื้อผ้าที่สบาย และ หาหมอนที่เราชอบ เหมาะกับการนอนค่ะ

สุดท้ายถ้าคนไข้สะดวก ลองปรึกษากับทางจิตแพทย์ดูนะคะ จะช่วยในการจ่ายยาและแก้ปัญหาการนอนไม่หลับได้ตรงจุดมากขึ้นค่ะ

#34433 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณวันวิสาข์ ลาบกระโทก

เกิดจากการที่คนไข้เลิกรับประทานยาคุม ทำให้ร่างกายกำลังปรับตัวอยู่ค่ะ

#34442 Reply

สวัสดีครับ คุณchitipat

อาจจะเป็นจากการมีรอบเดือนนะครับ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ต้องลองหาสาเหตุว่าอาหารไม่ย่อยท้องผูกหรือเปล่านะครับ

#34480 Reply
    Arisa
    ผู้เยี่ยมชม

ขอสอบถามค่ะ

หนูอายุ 19ปี คือหนูมีอาการตื่นกลางดึกแล้วหลับต่อยากเป็นมาประมาณ1อาทิตย์เเล้วค่ะอาการแบบนี้อันตรายไหมคะแล้วต้องรักษายังไงคะ

#34579 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณArisa

คนไข้มีทำกิจกรรมอะไรระหว่างวันหรือก่อนนอนบ้างไหมคะ

#34582 Reply
    Arisa
    ผู้เยี่ยมชม

ระหว่างวันก็ไปเรียนตามปกติแต่ถ้าไม่ได้เรียนก็จะอยู่ในห้องดูหนังฟังเพลงค่ะส่วนก่อนจะนอนก็อ่านหนังสือและเล่นโทรศัพท์บ้างค่ะ

#34619 Reply
    Minny
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ

เมื่อเดือนกันยายนมี พสพ กับเเฟน ตอนเดือน กันยายน ประจำเดือนก็ยังมาปกติค่ะเเต่ก็มี พสพ กับเเฟนอีกหลายวันไม่ทุกวันค่ะเป็นบางครั้งบางคราวเเต่จะมี พสพ เเค่1ครั้ง ไม่ได้สวมถุงยางมีการหลั่งนอกเเละไม่มีการต่อรอบที่สองค่ะเเต่พอมาเดือนตุลาคมรอดูประจำเดือนมาเเต่ก็ยังไม่มาจนจะถึงสิ้นเดือนเเล้วค่ะหลังจากนั้นเลยเกิดความตึงเครียดอยู่ตลอดเวลาค่ะ เเล้วก็มีอาการเเปลกๆที่เกิดขึ้นค่ะคือ คลื่นไส้,ปวดท้องเเบบปวดเเสบตรงกลางท้องค่ะ เวลาทานข้าวก็จะรู้สึกจะอาเจียนตลอดทานอะไรเข้าไปได้ไม่มากพออาเจียนเสร็จก็จะรู้สึกเเสบท้องค่ะ เเละโดยปกติเป็นคนทานข้าวไม่ตรงเวลาไม่ค่อยทานข้าวเช้า อยากทราบว่าอาการดังกล่าวคืออาการเเพ้ท้องหรือว่าเป็นโรคกระเพาะอาหารคะ ขอบคุณค่ะ???

#34620 Reply
    Minny
    ผู้เยี่ยมชม

เเละปกติเป็นคนที่เครียดง่ายเครียดบ่อยมากๆค่ะเลยไม่เเน่ใจว่าจะมีผลกระทบอะไรรึเปล่าอะค่ะ

#34675 Reply
    อารยา
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ แผลฝีเย็บคลอดธรรมชาติแยกค่ะ แต่ไม่แสดงอาการอะไรเลย แผลจะติดกันเองไหมค่ะ

#34683 Reply
    Kesinee
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ

หนูมีอาการเจ็บที่หน้าอกด้านซ้ายค่ะ อาการเจ็บแบบบีบรัด ตัวสั่นใจสั่น แสบร้อนที่หัวหัวใจ และมีอาการอ่อนแรงหรือเหนื่อย บางทีก็รู้สึกว่ามีละอะไรกดทับที่หน้าอก ขยับตัวทีก็รู้สึกว่ามันเจ็บ พยายามหายใจเข้าลึกๆแต่ก็ยิ่งเจ็บค่ะ

ปกติเดือนถึงสองเดือนจะปวดครั้ง แต่ช่วงนี้รู้สึกว่ามันเป็นบ่อยมากกว่าเดิมค่ะแทบจะอาทิตย์เว้นอาทิตย์ได้เลยค่ะและเวลาที่รู้สึกเจ็บหน้าอกก็จะเจ็บอยู่แบบนั้นประมาณเกือบชั่วโมงหรือบางทีก็ชั่วโมงเศษๆเลยค่ะ

อยากถามว่าอาการแบบนี้มันคืออะไรหรอคะ อันตรายไหมคะ แล้วหนูควรทำยังไงต่อหรอคะ

#34746 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณArisa

อาจต้องมีการเพิ่มกิจกรรมที่เกิดการเคลื่อนไหวระหว่างวัน เช่น เดินเล่น ออกกำลังเบากลางวัน และพยายามงดดูโทรศัพท์มือถือก่อนนอน ดื่มนมอุ่นๆ ก่อนนอน จะช่วยได้ด้วยค่ะ หากทำสักสัปดาห์ยังเป็นมากอยู่ แนะนำให้ลองมาพบแพทย์เฉพาะทางเพื่อปรึกษาปัญหาโดยละเอียดนะคะ

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 16 ผ่านทาง 30 (ของทั้งหมด 94)
ตอบกลับไปยัง: ถามหมอ ปรึกษาปัญหาสุขภาพออนไลน์ พบแพทย์ พบหมอออนไลน์ ฟรี
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close