• ผู้สร้าง
    gemz
    ผู้เยี่ยมชม

พึ่งจะเจาะหูได้3วัน ล้างน้ำเกลือทาขี้ผึ้งตลอด แต่มีครั้งนึงเคยเผลอโดนสบู่ ไม่ทราบว่าเกี่ยวไหมคะ ตอนนี้บวมบริเวณรอบรอยเจาะ (ยังใส่ต่างหูอยู่) เจ็บตลอดเวลา ไม่มีหนอง แต่รู้สึกอักเสบ ควรถอดออกมาหรือไม่คะ และควรทำยังไง

ต่างหูเงินแท้ค่ะ

กำลังดู 3 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #76854 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณgemz

การเจาะหูก็คือการทำให้เกิดแผลชนิดนึงที่บริเวณใบหู การดูแลหลังการเจาะหูทั่วไปจึงคล้ายการดูแลแผลค่ะนั่นคือ

1. ในช่วง 1-2 วันแรกควรหลีกเลี่ยงการโดนน้ำที่แผลโดยตรง แต่อาบน้ำได้ตามปกติ

2. ใช้น้ำเกลือล้างทำความสะอาดบริเวณแผล สามารถใช้แอลกอฮอล์เช็ดรอบๆได้แต่ไม่ใช่ตรงแผลโดยตรง เพราะอาจทำให้เกิดการระคายเคือง

3. หลีกเลี่ยงการกระทบกระแทกบริเวณแผล เล็บควรตัดให้สั้น

4. ไม่นอนทับแผลโดยตรง พยายามนอนหงายไว้ก่อน

5. ไม่เอามือไปจับแผลบ่อยๆ เพราะอาจทำให้เกิดการติดเชื้อ

6. รับประทานอาหารได้ทุกอย่าง ไม่มีข้อห้ามค่ะ

หลังการเจาะหูประมาณ 1 – 2 วัน แผลจะบวมและแดงได้เล็กน้อยเป็นปกติค่ะ จะค่อยๆดีขึ้นเอง สามารถรับประทานยาแก้ปวด ยาแก้อักเสบที่ไม่ใช่สเตียรอยด์เพื่อบรรเทาอาการได้

หากแผลมีอาการปวดบวมมาก ไม่ทุเลาแม้ผ่านไปเกิน 2 วันแล้ว มีเลือดหรือน้ำหนองไหล ควรไปพบแพทย์ เพื่อตรวจดูว่าแผลมีการติดเชื้อหรือไม่ ถ้าใช่อาจจะต้องถอดตุ้มหูออก และรับประทานยาฆ่าเชื้อตามที่แพทย์สั่งค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

#139657 Reply
    Game
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีครับผมเจาะหูมาได้2-3วันแล้วหลังเจาะก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรหลังจากคืนที่1มันก็เริ่มปวดหน่อยๆแล้วก็บวมหลังจากนั้นที่ติดตุ้มหูด้านหลังชอบหลุดบ่อยตอนนี้มันใส่ได้แค่ข้างหน้าครับข้างหลังแทงไม่โดนแทงเข้าแล้วมันก็หลุดต้องเกริ่นก่อนว่าชอบนอนตระแคงไม่รู้เป็นสาเหตุรึปล่าวแต่เป็นแค่ข้างซ้ายครับข้างขวาปกติดีช่วยหน่อยครับ

#139817 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณGame

จากอาการที่เกิดขึ้นมีอาการปวด บวม ซึ่งเป็นอาการแสดงของการอักเสบ ในเบื้องต้นสามารถปรึกษาเภสัชกรเพื่อเริ่มใช้ยาบรรเทาอาการปวดอักเสบ การนอนสัมผัสบริเวณที่เจาะหูสามารถเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิดการอักเสบได้เช่นกัน หากอาการไม่ดีขึ้นควรปรึกษาแพทย์เพื่อตรวจร่างกายอีกครั้งค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

กำลังดู 3 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
ตอบกลับไปยัง: เพิ่งเจาะหูใหม่ๆมาได้3วัน แล้วบวม เจ็บ ควรถอดออกไหมคะ
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close