• ผู้สร้าง
    นวลฤทัย
    ผู้เยี่ยมชม

ลูก5ขวบหายใจครืดคราด ล้างจมูก กินยาแก้แพ้ก่อนนอนก็ไม่หายขาดสักทีค่ะ น้องสูง120 หนัก34.กิโล ค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะคุณหมอเป็นมาสักเดือนกว่าๆแล้วค่ะ กลางวันก็ไม่ค่อยเท่าไหร่อาจมีเสียงแบบขึ้นๆจมูกบ้างแต่กลางคืนหายเหมือนมีน้ำมูกนอดๆแต่สั่งไม่ออกค่ะตอนนี้กังวลใจแต่ยังไม่กล้าไปรพ.กลัวโควิดค่ะ น้องร่าเริงและแข็งแรงดีค่ะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #78932 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณนวลฤทัย

อาการหายใจครืดคราดในเด็ก สามารถเกิดได้จากหลายสาเหตุค่ะ ซึ่งอาจเกิดจากการที่เด็กเล็กยังไม่สามารถขับเสมหะออกมาได้เอง ทำให้มีเสมหะคั่งค้าง และได้ยินเสียงครืดคราดข้างอยู่ข้างใน โดยอาจเป็นไปได้ว่ามีการติดเชื้อบริเวณทางเดินหายใจส่วนบนหรือส่วนล่าง หรือหากมีอาการหายใจครืดคราดมากจนรบกวนการนอนร่วมกับมีอาการหอบเหนื่อยอาจมีสาเหตุมาจากโรคหอบหืดได้

อาจเป็นอาการของโรคภูมิแพ้ ทำให้มีอาการมีน้ำมูกได้ เมื่อสัมผัสกับสิ่งกระตุ้นที่ทำให้เกิดอาการแพ้ ดังนั้น ควรหลีกเลี่ยงปัจจัยกระตุ้นที่ทำให้เกิดอาการได้บ่อย เช่น ฝุ่นละออง ไรฝุ่นตามที่นอน หมอน ผ้าห่ม ควันบุหรี่ ละอองเกสรดอกไม้ ขนหรือน้ำลายของสัตว์เลี้ยง และควรดื่มน้ำอุ่นเพื่อช่วยละลายเสมหะและลดการระคายเคืองได้ค่ะรวมถึงควรมีการระบายอากาศในห้องนอนและปรับแอร์ไม่ให้เย็นจนเกินไป

แต่ในกรณีนี้หากมีอาการเป็นระยะเวลานาน รับประทานยาแก้แพ้แล้วอาการไม่ดีขึ้นในลักษณะนี้ แนะนำควรพบแพทย์นะคะ เพื่อประเมินอาการ วินิจฉัยหาสาเหตุที่แน่ชัดละรักษาจากสาเหตุที่เป็นจะดีที่สุดค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: ลูก5ขวบหายใจครืดคราดเหมือนมีน้ำมูกล้างจมูกไม่หาย
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close