• ผู้สร้าง
    Chacha
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะขออนุญาติสอบถามเรื่องยาคุมกำเนิดแบบ21เม็ดคะ พอดีมาเที่ยวต่างจังหวัด แล้วลืมเอายาคุมมา แต่ยาเหลือแค่3-4เม็ด อยากทราบว่าต้องซื้อแผงใหม่กิน หรือหยุดกินไป7วัน แล้วค่อยเริ่มแผงใหม่ ควรเป็นแบบไหนคะ ขอบคุนคะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #20481 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณChacha

ซื้อยาคุมกำเนิดแผงใหม่ยี่ห้อเดิม แล้วทานเม็ดต่อไปได้เลยค่ะ คือหากทานถึงเม็ดที่ 17 แล้ว ก็ให้ทานเม็ดที่ 18 ต่อได้เลย และเมื่อทานจนครบ 21 เม็ดแล้ว ก็ให้เว้นระยะ 7 วัน ก่อนที่จะเริ่มทานยาคุมแผงใหม่ต่อไปค่ะ

ส่วนยาคุมแผงที่ซื้อใหม่ ที่มียาคุมเม็ดที่ 1-17 เหลืออยู่ ก็อาจเก็บไว้เป็นแผงสำรองค่ะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: ยาคุมกำเนิด21เม็ด
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close