• ผู้สร้าง
    เนาวรัตน์
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ ดิฉันขอรบกวนคุณหมอให้คำแนะนำ ปริมาณยาที่เหมาะสม ของตัวยา Amoxicillin 500 mg สำหรับคุณแม่ อายุ 81-82 ปี ท่านมีอาการไอแบบมีเสมหะ มาเกือบ 1 สัปดาห์แล้วค่ะ เสมหะ มีสี ขาวขุ่น เหลือง เขียว และข้น ช่วงที่ผ่านมา ได้ให้ท่านทานยา Telfast 60 mg ยาละลายเสมหะ( ยาเก่าที่คุณหมอเคยจ่ายให้ ) และ ยาแคปซูล ฟ้าทลายโจร อาการดีขึ้นเล็กน้อย น้องชายจึงซื้อยาAmoxicillin 500 mg มาให้ท่านทาน ( ทานมาได้ 2 วัน / โดยทานก่อนอาหาร 1 เม็ด/ 4 ครั้ง ต่อ วัน )  ตอนนี้เหมือนอาการไอจะทุเลาลง แต่ดิฉันเป็นห่วงเรื่องการทานยาตัวนี้ของคุณแม่ค่ะ เกรงว่าจะมีผลข้างเคียงหรืออันตรายต่อท่าน เนื่องจากเหตุผลดังนี้ค่ะ

1.ท่านเป็นโรคหลอดเลือดหัวใจ ซึ่งได้รับการทำสวนหัวใจมาเมื่อ ประมาณ 10 ปีที่แล้ว และ ปจบ ก็ยังคงไปตรวจกับคุณหมอตามนัด ทุกๆ 2.5 เดือน (ท่านมียาประจำ เกี่ยวกับโรคนี้ที่ต้องทานทุกวัน )

2. เมื่อ 2 ปี่ที่ผ่านมา ท่านก็ได้รับการผ่าตัดติดเครื่อง pace maker เนื่องจาก หัวใจเต้นไม่สมำ่เสมอ

3.ค่าไต ของท่านไม่ค่อยดี (คุณหมอ บอกไว้ เมื่อครั้งล่าสุดที่ได้รับการผ่าตัด ในข้อ 2 )

4.ท่านมักจะมีอาการ ลมเยอะ ในกระเพาะอาหาร บ่อยด้วยค่ะ

ขอขอบคุณ คุณหมอค่ะ

เนาวรัตน์ ลัทธิพงศ์พันธ์

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #18074 Reply

สวัสดีครับ คุณเนาวรัตน์

สำหรับยาอะม็อกซี่ถ้าจะทานครั้งละ 500 mg ต้องมีน้ำหนัก 50 กิโลขึ้นไปครับ ซึ่งตัวนี้ไม่ค่อยมีผลต่อเรื่องของการสวนหัวใจหรือการติดเพซเมกเกอร์ส่วนเรื่องของกระเพาะแนะนำให้ท่านทานอาหารอ่อนๆที่ย่อยง่ายกินให้ตรงเวลาไม่กินรสจัดก็ดีนะครับ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: ปริมาณยา Amoxicillin 500 mg สำหรับผู้ป่วยสูงอายุ
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close