ปรึกษาปัญหาสุขภาพ ฟรี! ไข้หวัด ไอ ปวดท้อง ภูมิแพ้ อื่นๆ

กำลังดู 25 กระทู้ - 13,026 ผ่านทาง 13,050 (ของทั้งหมด 16,001)
    • ข้อความตอบกลับ
    • Last Post
    • การตั้งครรภ์

เริ่มต้นโดย: Rung

• ตอบกลับ 1
    • 3 years, 9 months มาแล้ว
    • ดิฉัน อายุ 38 ปี 5 เดือนค่ะ ทานยาคุมยาสมินมาประมาณ 3-4 ปีค่ะ ตอนนี้อยากมีลูกคนแรก ด้วยอายุแล้วมีแนวโน้มมีลูกได้ไหมคะและกินยาคุมหมดแผงแล้วค่ะ ถ้าจะมีลูกหยุดยาคุมแล้วเตรียมมีลูกได้เลยไหมคะ
      ไม่มีโรคประจำตัวค่ะ ทางครอบครัวไม่มีประวัติธาลัสซีเมียค่ะแต่ติดตรงอายุ 38 ปีกว่าค่ะ และไปดูโปรแกรมตรวจสุขภาพก่อนต...
    • ปรึกษาเรื่องเพศสัมพันธ์แบบไม่ป้องกันค่ะ

เริ่มต้นโดย: เหมียว

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะ คือหนูเพศสัมพันแบบไม่ได้ใส่ถุงยางแต่หลั่งนอกวันที่12 ตอนห้าทุ่มแต่คือประจำเดือนหนูมาวันที่3 มาแบบเลือดดำๆน้อยมากๆค่ะ มาจริงๆแบบเป็นประจำเดือนปกติวันที่5  ซึ่งประจำเดือนเพิ่งหมดแบบหมดจริงๆวันที่11 ถ้านับหน้า7หลัง7ถือว่าปลอดภัยมั้ยคะ หรือหนูควรกินยาคุมฉุกเฉินคะ
    • กินยาคุม

เริ่มต้นโดย: บุญฑริกา เชื้อหาญ

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะหนูเลิกเปนประจำเดือนได้2_3วันแร้วกินยาคุมเม็ดแรกมีอะไรกะแฟนจะท้องไหม ยาคุม28เม็ด
    • อาการตกขาวสีเขียว

เริ่มต้นโดย: เดชา สาธร

• ตอบกลับ 1
    • ขอสอบถามครับ พอดีมีเพศสัมพันธ์แฟนครั้งแรก  หลังผ่านมา2วัน แฟนมีอาการ น้ำไหลออกช่องคลอด เหมือนตกขาว แต่เป็นสีเขียวๆ อาการก็ไม่มีกลิ่น ไม่ปวดแสบ คัน ใดๆ ส่วนผมก็ไม่ได้เป็นหนองในหรือโรคประจำตัว  อาการแบบนี้เสี่ยงเป็นโรคอะไรไหม รักษายังไงหาย
    • ช่วย แนะนำยาคุมสำหรับคนเป็นโรคพนังหัวใจรั่ว

เริ่มต้นโดย: Siri

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะ คือหนูเป็นโรคพนังหัวใจรั่วค่ะ เป็นตั้งเเต่เด็กเเล้ว ได้รับการผ่าตัดเเล้วค่ะ ปัจจุบันทานยา Anapril 5 อยู่ค่ะ ตอนนี้อายุ20ปี นน.47 สูง165 หนูยังไม่เคยกินยาคุมมาก่อน เลยอยากรู้ว่าสามารถกินได้รึป่าว หรือกินเเบบไหนได้บ้างคะ
    • แพ้ยาคุมแบบ3เดือน

เริ่มต้นโดย: พลอย

• ตอบกลับ 1
    • ตั้งแต่ฉีดยาคุมมา จากอวบๆมีน้ำมีนวล หน้าใส ขาวผ่อง พอฉีดไป ตอนนี้สภาพดูไม่ได้เลยคะ ดำ ผอม โทรม เบื่ออาหาร เวียนหัว หน้ามืด เกือบทุกวันเลยคะ ตอนนี้เอวนิดเดียว ขาเหลือนิดเดียว โทรมหนักมากคะ หน้าดำคล้ำไปหมด หนูจะเลิกฉีดแล้วคะ อยากให้แนะนำยาแบบกินให้หน่อยคะ ว่าหนูต้องกินตัวไหนคะ
    • แฟนเป็นไข่ทองแดงค่ะ

เริ่มต้นโดย: อยากทราบจริงๆค่ะ

• ตอบกลับ 1
    • เราไปศึกษามาว่าภาวะไข่ทองแดงของผู้ชาย อาจทำให้เกิดโรคมะเร็งและมีบุตรยากได้ ซึ่งตอนนี้แฟนก็อายุ20กว่าๆแล้ว แต่ยังไม่ได้ผ่าตัด แฟนเป็นไข่ทองแดงแบบที่อัณฑะอยู่ที่ขาหนีบค่ะ เราพยายามหาอ่านรายละเอียดในเน็ตแต่ไม่เจอ อยากสอบถามคุณหมอว่า
      1. ถ้าหากผ่าตัดตอนนี้ หรือเร็วๆนี้ หลังจากผ่าแล้วจะยังมีโอกาสเป็นมะเร็...
    • สะอึกนานกว่า30นาที

เริ่มต้นโดย: toey

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะคุณตามีอาการสะอึกนาน30นาทีเป็นๆหายๆมา2-3วันแล้วค่ะ ตาอายุ70ค่ะ ตอนนี้ตานอนอยู่ที่รพ.ค่ะ เป็นโรคเส้นเลือดในสมองตีบ น้ำท่วมปอดติดเชื้อในปอดด้วยค่ะ บอกหมอหมอก็ฉีดยาแก้สะอึกให้2เข็มค่ะ แต่ก็ยังไม่หายเลยค่ะ อยากทราบว่ามันอันตรายไหมคะ เห็นในgoogleบอกว่าสะอึกนานจะเกี่ยวกับเส้นเลือดสมองค่ะ ยังไงขอบ...
    • ก้อนเนื้อ

เริ่มต้นโดย: เตชิต

• ตอบกลับ 1
    • คุณหมอ ผมอยากสอบถามว่าตอนนี้ผมมีก้อนเนื้อเล็กขนาดไม่ถึงเห็นมาประมาณกว่าวันแล้วครับแต่ไม่รู้เป็นตั้งแต่เมื่อไหร่ ก้อนอยู่ช่วงต้นขาด้านซ้ายด้านข้างมีขนาดเล็กจนไม่เห็นว่านูนออกมาสีผิวตรงก้อนปกติดีครับ พอกดไม่มีอาการเจ็บใดๆขยับได้นิดหน่อยครับ สามารถดึงก้อนเนื้อได้ครับ เหมือนเวลาเราดึงเนื้อหนังเล่นและตอน...
    • ถูกสุนัขข่วนเท้าเลือดออก

เริ่มต้นโดย: pingpong

• ตอบกลับ 1
    • เมื่อวันที่ 11 พฤษภาคม 2563 เวลาประมาณ 19:00 น. เล่นกับสุนัขที่ตัวเองเลี้ยง อายุประมาณ 2 ปี และได้รับวัคซีนกันพิษสุนัขบ้าทุกปี แต่ปีนี้ยังไม่ได้ฉีด ลักษณะแผลเป็นแผลยาวประมาณ 5 เซนติเมตร ที่บริเวณหลังข้อเท้า และมีเลือดออกเยอะมาก ถ้าเกิดว่าไปฉีดวัคซีน 3 วันหลังจากโดนข่วนจะเป็นอะไรไหมคะ แต่เคยโดนสุนัขต...
    • ปัสสาวะเป็นเลือดสีเหมือนน้ำล้างเนื้อ

เริ่มต้นโดย: บุญฤทธิ์

• ตอบกลับ 1
    • มีอาการปัสสาวะเป็นสีเหมือนน้ำล้างเนื้อ หรือสีชมพู มีก้อนเลือดเล็ก ๆ เท่าลูกยุงประมาณ 2-3 ก้อน ออกมาปนกับน้ำปัสสาวะด้วย เป็นมา 4-5 วันก็ยังไม่หาย ไม่มีอาการไข้ หรือปวดบริเวณเอวหรือหลัง ไปหาหมอตรวจดูปัสสาวะ เจาะเลือดดูค่าไต ค่าเกร็ดเลือด ก็ปกติ ผมสงสัยเกี่ยวกับถุงน้ำที่เนินหัวเหน่ามีอาการปวด คือเคยไปอ...
    • ทานอาหารรสจัด แล้วแสบท้อง อยากอาเจียนค่ะ

เริ่มต้นโดย: Nataphat

• ตอบกลับ 1
    •  
      เมื่อประมาณต้นปี มีอาการปวดท้อง หนาวสั่น และคลื่นไส้ แต่ไม่อาเจียน เลยไปหาหมอ รพสต. ตรวจแล้วไม่พบไข้ เลยให้ยาลดกรดมากิน
      เดิมทีเคยมีประวัติเป็นกระเพาะและลำไส้เล็กอักเสบเมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว เกิดจากการทานแอลกอฮอล์ และหลังจากนั้นก็เลิกทานเด็ดขาดไปแล้ว
      พอช่วงนี้โควิดเริ่มซา เลยตัดสินใจไปตรวจ เพราะอึ...
    • ขอคำปึกสา

เริ่มต้นโดย: ทวัช

• ตอบกลับ 1
    • ดีคับหมอมีเรื่องถามหมอคือผมช่วยตัวเองบ่อยจะเกิดผลร้ายไหมคับเเล้วก่จะติดไหมคับ
    • ปวดเกร็งกระดูกตาตุ่มด้านนอก

เริ่มต้นโดย: น.ส.วริสรา ธนาวุฒิศักดิ์ อายุ61ปี

• ตอบกลับ 1
    • ดิฉันมีอาการปวดเกร็งบริเวณกระดูกตาตุ่มเกร็งขึ้นไปถึงกลางขาด้านข้างในเวลากลางคืน  เมื่อมีอาการปวดเกร็งปลายเท้าจะบิดเข้าหาตัว ปวดมากค่ะต้องลุกเดินอยู่พักใหญ่จึงจะคลาย  อาการคล้ายกับเป็นตะคริว  แต่ดิฉันส่งสัยว่าทำไมปปวดที่กระดูกแทนที่จะปวดที่กล้ามเนื้อ  เวลาปวดกระดูกจะปูดขึ้นมาค่ะ  ไม่ทราบว่าเป็นอะไรคะ...
    • Sputum AFB x Gene expert

เริ่มต้นโดย: FNM

• ตอบกลับ 1
    • สอบถามค่ะ ถ้าผล sputum afb negative x 3 day แต่ผล gene expert positive โอกาสที่คนใกล้ชิดจะสัมผัสเชื้อ และโอกาสติดเชื้อมีมากไหมคะ
    • แคลเซียมในเลือดสูง

เริ่มต้นโดย: เจมส์

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีครับคุณหมอ
      ผมอยากขอคำปรึกษาคุณหมอหน่อยได้ไหมครับ
      ผมเป็นsleที่โรคสงบแล้วครับหยุดเพรดมาปีกว่า..คือตอนที่ผมกินเพรดผมก็มียาแคลแซียมที่หมอให้ทานด้วยเป็นยาแคลเซียม1000mgก็กินมานานแล้วครับพอหยุดเพรด..ก็เคยถามหมอว่าหยุดแคลเซียมไหมครับหมอบอกกินไปก็ได้ไม่เสียหาย…
      จน ณ ตอนนี้ช่วงวันที่1-5มิ.ยผมนอนไม่หลับ...
    • น้ำตาลในเลือด

เริ่มต้นโดย: นาย ชฎา พีระสวัสดิ์

• ตอบกลับ 1
    • อายุ 59 เป็นเบาหวานมาหลายปี กินยาตลอด
      สัปดาห์ที่แล้วสั่งเครื่องวัดน้ำตาลมาใช้
      เจาะเลือดทุกเช้า ค่าน้ำตาลอยู่ที่ 120-130 ตลอด ทุกวันเกือบจะไม่รัลประทานอะไรแล้ว เช้ากินน้ำชา กินข้าว 1 ถ้วย เที่ยงมื้อเดีบว เย็นกินไข่ต้ม 2 ลูก
      แต่ค่าน้ำตาลไม่ลงเลย ขอคำชี้แนะด้วยครับ
    • ใช้ครีมคลินิคแล้วแสบหน้ามากๆค่ะ

เริ่มต้นโดย: พิมพ์ลภัส

• ตอบกลับ 1
    • พอดีพี่สาวแนะนำคลินิครักษาผิวหนังมา หนูไปรักษาสิว คุณหมอก็แค่ดูหน้าแล้วก็ให้ยารักษาสิวมา1 ชุด พอทาไปก็เริ่มรู้สึกแสบ แล้วก็แสบหน้าหนักมากขึ้นทุกวันเลยค่ะ รู้สึกผิวหน้าบางลงด้วยค่ะแก้มเห็นเส้นเลือด แสบผิวหน้ามากๆออกร้อน ลองดูที่ตัวยาแล้วไม่มีเลขที่แจ้งจดเลยค่ะ รู้สึกเป็นกังวลมากๆเลยค่ะ อาการแสบแบบนี้...
    • แพ้ยาชาแบบทา

เริ่มต้นโดย: ประภัสชญา

• ตอบกลับ 1
    • พอดีเมื่อวานไปทำหน้ามาที่คลินิกแล้วเค้าทายาชาก็แสบๆให้พอตอนเช็ดแบบเป็นรอยแดงจ้ำๆบริเวณข้างปากสามารถรักษายังไงได้บ้าง
กำลังดู 25 กระทู้ - 13,026 ผ่านทาง 13,050 (ของทั้งหมด 16,001)
สร้างกระทู้ใหม่ใน “ปรึกษาปัญหาสุขภาพ ฟรี! ถามง่าย ตอบไว โดยผู้เชี่ยวชาญด้านสุขภาพ”
ข้อมูลของคุณ:

Covid-19ภูมิแพ้ไข้หวัดต่าง ๆอาการไอปวดท้องเพศสัมพันธ์ถามหมอปรึกษาแพทย์ออนไลน์ปรึกษาปัญหาสุขภาพถามตอบปัญหาสุขภาพถามหมอออนไลน์พบแพทย์ออนไลน์ปรึกษาหมอฟรี

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close