ปรึกษาปัญหาสุขภาพ ฟรี! ไข้หวัด ไอ ปวดท้อง ภูมิแพ้ อื่นๆ

กำลังดู 25 กระทู้ - 6,401 ผ่านทาง 6,425 (ของทั้งหมด 16,000)
    • ข้อความตอบกลับ
    • Last Post
    • โควิด

เริ่มต้นโดย: Supassara

• ตอบกลับ 0
    • 2 years, 2 months มาแล้ว
    • เจ็บคอด้านซ้าย กลืนน้ำลายไม่ลง จะเป็นอาการของโควิดสายพันธุ์ใดสายพันธุ์หนึ่งไหมคะ
    • ท้องไหมคะ

เริ่มต้นโดย: เปี่ยมปิติ

• ตอบกลับ 1
    • 2 years, 2 months มาแล้ว
    • สอบถามหน่อยค่ะประจำเดือนเรามาทุกวันที่29แล้ว29ธ.คประจำเดือนไม่มาแล้วมาอีกที่5ม.คแล้วมาแค่2วันมากระปิดกระปอยค่ะอยากรู้ว่าใช้อาการคนท้องไหมค่ะ
      ไม่คุมไม่ได้ป้องกัน
    • เห็นแสงกระพริบและแสงไฟแล้บในตา

เริ่มต้นโดย: ธัญภัส

• ตอบกลับ 2
    • 2 years, 3 months มาแล้ว
    • สวัสดีค่ะ อาการตอนนี้มีทั้งเห็นหยากใย่สีดำลอยไปมา เห็นแสงไฟแล้บที่หางตาเป็นบางเวลา และเห็นแสงกระพริบตลอดเวลาที่ตาซ้ายค่ะ ได้ไปพบแพทย์เพื่อขยายม่านตาดูจอประสาทตามาแล้วค่ะ หมอบอกว่าจอประสาทตายังไม่ฉีกหรือหลุด ยังไม่อันตรายเลยไม่ได้ให้ยาอะไรมา แต่ยังกังวลค่ะว่าถ้ายังมีอาการเห็นแสงกระพริบและไฟแล้บทุกวัน...
    • ท้องมั้ย

เริ่มต้นโดย: ปลาซาบะ

• ตอบกลับ 1
    • คือปกติแล้วเรากินยาคุมแบบแผง 21 เม็ดค่ะ แล้วแหนมีอัณฑะเพียง 1 ลูก แล้วแฟนเราหลั่งใน เรากินยาคุมตรงเวลาตลอด แต่พอถึงวันที่ประจำเดือนมา เลือดประจำเดือนมาแทบไม่ติดผ้าอนามัยเลยค่ะ แบบนี้จะท้องมั้ยคะ

กระทู้นี้ถูกดัดแปลง 2 years, 3 months มาแล้ว โดย GedGoodLife

• เป็นโควิด

เริ่มต้นโดย: ศิรินญา

• ตอบกลับ 1
    • มีอาการคัดจมูก หายใจเหนื่อย หัวใจเต้นเร็ว หายใจไม่ทั่วท้อง
    • ผลวิเคราะห์โควิด RT-PCR

เริ่มต้นโดย: Cat

• ตอบกลับ 1
    • ถ้าCt มาก เเปลว่าเชื้อน้อย ตรงกันข้าม ถ้า Ct มาก เเปลว่าเชื้อเยอะ ผลวิเคราะห์ของ4คนนี้สามารถบอกได้ไหมคะ ว่าติดเชื้อมานานหรือยัง(ระยะเวลาฟักตัวของเชื้อ) หรือรู้ได้ไหมว่าใน4คนนี้รับเชื้อต่อกันค่ะ
      คนที่1 ผลวิเคราะห์ Detected
      RdRp gene Ct =24.45
      N gene Ct = 25.68
      คนที่2 ผลวิเคราะห์ Detected
      S gene Ct = ...
    • โรคเก๊าส์+วัคซีน

เริ่มต้นโดย: Mindmint

• ตอบกลับ 1
    • คุณแม่เป็นเก๊าส์ มียาต้องทานประจำ เคยลงทะเบียนเพื่อรับวัคซีน ไปถึงหน้างานความดันสูงวัดอยู่หลายรอบ (คาดว่าน่าจะตื่นเต้น) จนคุณหมอต้องขอดูยาที่ทานประจำ มี 1 ตัวที่คุณหมอแจ้งว่าเป็นยาเฉพาะสำหรับโรคเก๊าส์ไม่ค่อยมีที่ไหนจ่าย (จำชื่อยาไม่ได้ค่ะ🥺) คุณหมอแจ้งว่าถ้าฉีดไปแล้วก็เหมือนไม่ได้ฉีด เพราะยาตัวนี้จะไ...
    • ปวดกลางฝามือ

เริ่มต้นโดย: Yaq.

• ตอบกลับ 1
    • ปวดตรงกลางฝามือด้านซ้ายไม่ทราบว่าเป็นอะไรหรอคะ จะเป็นโรคอะไรรึป่าว
      แล้วทำไมถึงปวดตรงนั้น
      วิธีการรักษาต้องทำอย่างไรบ้างคะ

กระทู้นี้ถูกดัดแปลง 2 years, 3 months มาแล้ว โดย GedGoodLife

• ก้อนที่คอด้านซ้าย

เริ่มต้นโดย: Tarn

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะ พอดีหนูเจอก้อนที่คอด้านซ้ายประมาณมีนาคมปี61 ที่ลำคอด้านซ้าย ติดกับแกนกระดูกคอ (ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกไหมนะคะ) ก้อนขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 0.5ซม. เพราะไปอะลตร้าซาวด์มาแล้วเมื่อเดือนก่อน ก้อนไม่ได้มีขนาดใหญ่ขึ้นนะคะ มีขนาดเท่าเดิม มาตลอดค่ะ ไปหาหมอ หมอก็ส่องกล้องในจมูก หมอบอกไม่มีอะไร เลยไปอัลตร้...
    • สอบถามเรื่องด่วนค่ะ

เริ่มต้นโดย: บุบผา

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะคุณแม่เป็นความดันโลหิตสูง ตอนแรกทานยาอยู่3ตัว วัดค่าความดันได้ปกติ แต่ไปหาหมอมาล่าสุดหมดปรับยาตัวใหม่ให้เหลือแค่1ตัว แต่พอมาวัดความดันคุมไม่ได้เลยค่ะ 140-170 ตลอดอย่างนี้ต้องกลับไปกินยาตัวเดิมที่มีเหลืออยู่ได้ไหมคะ หรือต้องรอไปหาหมออีกครั้งให้หมอสั่งปรับให้ มีไปหาหมออีกทีวันที่3 ก.ย ค่ะ รบก...
    • เอ็กซเรย์ปอด

เริ่มต้นโดย: Pu

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะ ตัวหนูกับคุณแม่ติดโควิดและได้ทำการเอ็กซเรย์ปอดมาค่ะ ตอนนี้หายเป็นที่เรียบร้อยแล้ว อยากทราบผลเอ็กซเรย์ว่าผลออกมาเป็นยังไงหรอคะ
      ของคุณแม่ อายุ 63 ปีค่ะ
      -No cardiac enlargement .
      -Both lung infiltration is noted,pneumonitis id suggested.
      -No pleural effusion.
      -Unremarkable mediastinum.
      -Intac...
    • ถ่ายอุจจาระเป็นเลือด

เริ่มต้นโดย: ยุวดี

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะคุณหมอ พอดีเมื่อวานถ่ายอุจจาระแล้วมีเลือดออกมาด้วยค่ะ แต่เลือดเยอะมากประมาณ 80% อุจจาระแค่ 20% ก่อนถ่าย ตอนถ่าย และหลังถ่ายปกติมาก ไม่มีอาการปวดท้องหรือปวดทวารเลย เหมือนถ่ายอุจจาระปกติแต่มีเลือดออกมาด้วย ตกใจมาก
      ส่วนวันนี้ถ่าย 1 ครั้งค่ะ ไม่มีเลือดออกมา
      จะสอบถามคุณหมอว่า ถ้าเป็นแบบนี้ต้องรี...
    • Oral sex

เริ่มต้นโดย: Saija

• ตอบกลับ 1
    • แบบว่าทํา ออรัล ให้แฟนค่ะ บอแปนเสร็จแล้ว มันก็ ไหลมาโดนมือคะ แล้วก็ลุกขึ้น ไปเข้าห้องน้ำ แต่ลืมไป ว่ามือเลอะนํ้าอสุจิ อยู่ แล้วก็นำไปล้างอวัยวะเพศคะ อยากทราว่าแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ
    • ตุ่มแข็งๆที่รักแร้ เจ็บมาก

เริ่มต้นโดย: Suney

• ตอบกลับ 1
    • นานๆเป็นทีค่ะ แต่เป็นแล้วเจ็บมากๆ เป็นตุ่มเล็กๆแข็งๆเจ็บจี๊ดๆน่ารำคาญมากเลยค่ะ เท่าที่นับมา ก็เพิ่งเริ่มเป็นประมาณ3-4 ปีนี้ค่ะตอนนี้อายุ17 นานๆครั้งนะคะ แต่ก็บ่อยอยู่ ไม่ซ้ายก็ขวา หรือเป็นพร้อมกัน เวลาเป็นก็มี1ที่ก่อนใกล้หาย ตุ่มที่2ก็เจ็บต่อเลยค่ะ แล้วก็หาย
      เหมือนจะเกี่ยวข้องกับ//ต่อมน้ำเหลือง//รึป...
    • เป็นไข้หลายวัน

เริ่มต้นโดย: Bantita

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะคุณหมอ พอดีคุณพ่อมีอาการเป็นไข้มาหลายวันแล้ว และตัวร้อนมากบางวัน ไข้จะหายกับตัวหายร้อนก็ตอนทานยาแก้ไข้ค่ะ แล้วเพิ่งมีอาการไอวันนี้ค่ะ ไอแบบไม่มีเสมหะ แล้วเหมือนจะอยากนอนตลอดเวลา แต่ตอนนี้ไม่ค่อยนอนเท่าไหร่ค่ะ เหมือนดีขึ้น แต่นี่เป็นไข้จะเข้า1อาทิตย์แล้ว ไม่หายสักทีค่ะ ขอคำแนะนำคุณหมอด้วยนะค...
    • จุกแน่น​ หายใจไม่สุด

เริ่มต้นโดย: kit

• ตอบกลับ 1
    • จุกแน่น​ในลำคอ​เหมือนมีเสมหะ​ในลำคอตลอดเวลา​และเหมือนหายใจไม่ค่อยสะดวก​

• สอบถามการใช้ยาค่ะ

เริ่มต้นโดย: ณัชฌานันท์

• ตอบกลับ 1
    • ขอสอบถามหน่อยค่ะ พอดีพ่อเป็นผู้ป่วยเจาะคอกำลังรักษาตัว ได้ยากันชัก phenytoin ชนิดเม็ดจาก รพ.ศิริราชมา ตอนอยู่รพ.ให้ยาชนิดฉีดเข้าหลอดเลือดดำ แต่ยากลับบ้านเป็นยาแคปซูลเล็ก ยาแบบแคปซูลเขียนว่าห้ามบดยาให้กินทั้งเม็ด คิดว่าจะกินได้ แต่พอมากินค่อนบ้างกลืนลำบาก ที่นี่จะแก้ปัญาเบื้องต้นโดยการกินผงในแคปซูลได...
    • ประจำเดือน

เริ่มต้นโดย: meigui

• ตอบกลับ 1
    • หนูอยากแรึกษาคุณหมอค่ะ คือว่าประจำเดือนหนูจะมา 2ครั้งตลอกต่อเดือน พฤษภาคม  รอบแรกวันที่1-4
      รอบที่สอง 11-20
      มิถุนายน รอบแรก 10-19
      รอบสอง 26-28
      กรกฎาคม  10-26
      แล้วเดือนนี้ประจำเดือนหนูมาไปแล้ว1รอบ วันที่8-17 แล้ววันนี้วันที่23 ประจำเดือนก็มาอีกแล้วค่ะ หนูจะเป็นอะไรไหมคะ
    • ปวดกรามมากๆค่ะ

เริ่มต้นโดย: ณัฏฐณิชา

• ตอบกลับ 1
    • หนูอายุ14ปีจะขอเล่าตั้งเเต่เเรกของอาการเลยนะคะคือหนูก็เข้านอนปกติเลยค่ะเเต่หนูรู้สึกตัวว่าน้ำลายไหลเยอะมากหนูเลยตื่นพอหนูอ้าปากก็รู้สึกปวดกรามข้างซ้ายมากๆหนูเลยไปเเปรงฟันเพราะว่าตอนนั้นมันก็ผ่านไปคืนนึงเเล้วตื่นมาหนูก็มาเเปรงฟันพอเสร็จหนูจับตรงที่หนูปวดเทียบกับอีกข้างที่ไม่ปวดเลยเรารู้สึกว่ามันบวมนิ...
    • ปวดหัวข้างขวาตุ๊บๆเเรงมาก

เริ่มต้นโดย: แกฟ

• ตอบกลับ 1
    • ดิฉันอายุ34ปี ชอบมีอาการปวดหัวบ่อยมาก บางทีก้อปวดหัวขมับซ้ายขวาปวดไปหมด บางทีก้อปวดแต่ข้างขวาข้างเดียวปวดตุ๊บๆแรงมาก เคยกินยาไมเกรนของเพื่อนแต่ก้อใจสั่นแล้วอาเจียน เลยคิดว่าตัวเองคงไม่ได้เป็นไมเกรนก้อเลยซื้อยาแก้ปวดเช่นพารา บุฟเฟ่น มาทานเอง อยากจะทราบว่าที่ดิฉันปวดหัวอย่างที่บอกไปก่อนหน้านี้คืออาการ...
กำลังดู 25 กระทู้ - 6,401 ผ่านทาง 6,425 (ของทั้งหมด 16,000)
สร้างกระทู้ใหม่ใน “ปรึกษาปัญหาสุขภาพ ฟรี! ถามง่าย ตอบไว โดยผู้เชี่ยวชาญด้านสุขภาพ”
ข้อมูลของคุณ:

Covid-19ภูมิแพ้ไข้หวัดต่าง ๆอาการไอปวดท้องเพศสัมพันธ์ถามหมอปรึกษาแพทย์ออนไลน์ปรึกษาปัญหาสุขภาพถามตอบปัญหาสุขภาพถามหมอออนไลน์พบแพทย์ออนไลน์ปรึกษาหมอฟรี

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close