• ผู้สร้าง
    ตี๋
    ผู้เยี่ยมชม

ผมมี อาการมา จะ 3 ปีเต้มแล้ว หลัง ร9กับเพื่อนสนิท เสียในเวลา ไล่เลี่ยกัน ผู้คนพูดในสิ่งเดียวกันกับสิ่งที่เราคิด เครียด สมาธิน้อยลงมาก จากเป้นหัวหน้าแก๊งค์ เล้กๆ โดนรุม 3-1 4-1 ก้อสู้หมด กลับกลัว ไม่กล้า แม้จะมองหน้า ผมมีนิสัยเสียที่ ชอบมีเรื่องอย่างเดียวน้ะครับ เรื่องยาเสพติดจะมีนิดหน่อย หรือน้อยมาก ตอนนี้ผม ไม่ดูดกัญ?? ใช้ชื่อนี้ก่อนล้ะกัน เพราะวันที่เขาทั้งคู่เสีย ไม่เป้นเณรนาคไฟ เพื่อนที่บวช เขาให้แอบกินข้าวเย้น เพราะเป้นเด้ก 17-18 กันอยู่เลย ตอนนี้ผม 19ปี แต่ตกกลางคืน ผมกับเพื่อนชวนกันไปดูดกัญ อาการปกติ แต่กับมานอน กลับมีอาการระแวง วิตก ผู้คนพูดถึงเรา โดยที่เราแค่คิดเขาก้อเหมือนรับรู้คำตอบ เริ่มหายใจเบาลง (ก่อนหน้านั้นปีกว่าผมเล่นกดหลับฝันหวานกัน ก้อด้วยความอยากรู้ของตัวเองว่าเป้นยังไงก้อเลยลองดู) 55555555 ตื่นมาก้องงๆ รู้สึกเหมือนแค่นอนกลางวันล้ะอิ่มนอนมาก จนกระทั่งหลับ แต่รับรู้ว่าตน ไม่หายใจเลยถีบลมหายใจออกก้อเหมือนไม่มีอากาศเหลือ หายใจเข้าก้อไม่พออิ่ม (คือผมอารมร้อนมักจะหายใจร้อน+แรง ที่เเฟนเคยบอกผมน้ะ) เมื่อก่อนชอบทำงาน (เห้นผมหัวไม้แบบนี้ ครูที่ปรึกษาร้องไห้ตอนผมออกเรียนน้ะหมอ หัวดีแต่ขี้เกียจ 55 ) (แม่ผมเป้นแพทคลินิคสายตา) ชอบที่จะทำงาน แต่ตอนนี้ไม่อยากทำอะไรเลยคับ โดนด่าโดนว่าทุกทาง เคยจะฆ่าตัวตายแล้วน้ะครับ เชือกที่รัดคอ ผูกกับซิ้งล้างจานเราเลยนั่งได้ ก้อเกือบๆ นาทีมั้งครับ ใจมันนึกได้ว่าแม่ผมยังไม่สบาย ผมเองก้อร้องเพลงเพราะ???อันนี้ครูชมน้ะครับ อีกอย่างนึง คนที่ผมเคยขอให้คนที่เรามองไม่เห้นให้ช่วย เขายังใช้ชีวิตเหมือนเดิม กำลังใจผมเลยมีแค่นี้คับ #หมอช่วยนั่งอ่านให้จบด้วยน้ะคับ

กำลังดู 3 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #12311 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะคุณตี๋

หลังจากได้อ่านพฤติกรรมการใช้ชีวิตจากคุณตี๋แล้ว เราแนะนำให้เปลี่ยนแปลงการใช้ชีวิตเสียใหม่ ลองเข้าปฎิบัติธรรม หมั่นนั่งสมาธิ จับลมหายใจเข้า-ออกเป็นประจำ เพราะ สมาธิจะช่วยให้เราไม่ฟุ้งซ่าน และรักษาโรคที่เกี่ยวกับ จิตเภท / ประสาท ได้นะคะ

เบอร์สายด่วนสุขภาพจิต 1667 เป็นกำลังใจให้นะคะ

อ่านบทความเพิ่มเติมได้ที่ —>

แค่เครียด หรือเป็น ไบโพลาร์ 8 สัญญาณเตือน โรคอารมณ์ 2 ขั้ว

พองหนอ ยุบหนอ การทำสมาธิ ช่วยให้ชีวิตดี สุขภาพดีได้อย่างไร?

#12313 Reply
    ตี๋
    ผู้เยี่ยมชม

ผมไม่ได้กินยา รึหาหมอเลยใน รอบจะครบ3ปีครับ นั่งสมาธิ ก้อทำน้ะครับ แต่ทุกอย่างจะเบาๆลงไปช่วงนึง ล้ะจะกลับมาระแวงทุกอย่างอีกช่วงนึง

#12322 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณตี๋

ที่คุณตี๋บอกว่า ไม่ได้พบแพทย์ หรือ ทานยาในรอบ 3 ปี เลย แสดงว่าอาการดีขึ้นมากแล้วใช่ไหมคะ?

ทั้งนี้เราแนะนำให้นั่งสมาธิเป็นประจำทุกวัน จนรู้สึกว่า จิตใจสบาย สงบ เพราะ การทำสมาธิ จับลมหายใจเข้าออก จะช่วยรักษาเรื่องโรคจิตเภทได้ดีมาก รวมถึงปรับพฤติกรรมการใช้ชีวิตตามจิตแพทย์สั่ง นะคะ

กำลังดู 3 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
ตอบกลับไปยัง: Reply #12311 in ไบโพร่า
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close