• ผู้สร้าง
    Aomamm
    ผู้เยี่ยมชม

รบกวนสอบถามค่ะ มีไข้ 5 วัน (37.5-38.5) ไม่ไอ ไม่มีน้ำมูก มีอาการระคายคอ ไปพบแพทย์ (วันที่3ที่มีไข้) บอกว่าคออักเสบ แต่ไม่มียาแก้อักเสบ ได้ยาอมบรรเทาอาการระคายคอ และยาลดไข้ วันนี้ (วันที่ 5 ที่มีไข้) เริ่มมีปวดศีรษะ คลื่นไส้ เจ็บคอ อยากทราบว่าควรจะกลับไปพบแพทย์อีกครั้งมั้ยคะ (ต้องไป-กลับทำงานสมุทรสาครทุกวันค่ะ)

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #69076 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณAomamm

ในกรณีนี้คนไข้มีอาการเป็นระยะเวลานาน โดยที่อาการยังไม่ดีขึ้น จึงแนะนำให้กลับไปพบแพทย์อีกครั้งค่ะ เพื่อตรวจร่างกายเพิ่มเติม จากอาการดังกล่าวอาจจะเป็นไข้หวัดที่มีการติดเชื้อแบคทีเรียร่วมด้วย ดั้งนั้น ควรไปพบแพทย์เพื่อพิจารณาให้การรักษาด้วยยาปฏิชีวนะที่ตรงกับโรคอีกครั้งค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: Reply #69076 in ไข้
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close