• ผู้สร้าง
    Doooo
    ผู้เยี่ยมชม

https://www.img.in.th/image/oJuQkQ

เป็นแผลแบบนี้มาตั้งแต่เด็ก ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆครับ

กำลังดู 3 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #57830 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณDoooo

ลักษณะแผลดังกล่าว อาจเกิดจากการติดเชื้อราบนหนังศีรษะ หรือโรคกลากที่หนังศีรษะ ซึ่งจะมีอาการร่วม คือ อาการคัน มีผมร่วงเป็นหย่อมๆ หนังศีรษะแห้ง หรือมีสะเก็ดแข็งหนาเป็นแผ่นๆ  หรืออาจเกิดจากการแพ้สารเคมีต่างๆ เช่น ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดหนังศีรษะต่างๆ เจลแต่งทรงผม สเปรย์ เป็นต้น

เบื้องต้นแนะนำให้หลีกเลี่ยงสิ่งที่อาจทำให้เกิดการแพ้และระคายเคืองไปก่อนค่ะ หลีกเลี่ยงการเกา ใช้แชมพูที่มีความอ่อนโยน หรืออาจใช้แชมพูสำหรับกำจัดเชื้อราร่วมด้วย แต่หากอาการยังไม่ดีขึ้น อาจจะต้องมีการรักษาด้วยการใช้ยารับประทานต้านเชื้อราเพิ่มเติม ดังนั้น แนะนำให้ไปพบแพทย์เฉพาะทางผิวหนังเพื่อตรวจสภาพหนังศีรษะ และรักษาค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

#62450 Reply
    thiti
    ผู้เยี่ยมชม

สอบถามค่ะ

รู้สึกจะอ้วกตลอดเวลา แล้วยังท้องเสีย มีแก๊สในท้อง ก่อนหน้านี้คือ อ้วกบ่อยเพราะทำงานกลางคืนอะค่ะ แฮงค์ แล้วอ้วก แต่2วันมานี้ ไม่ได้ดื่มค่ะ เพระดื่มไม่ได้ รู้สึกจะอ้วก แล้วท้องเสียมีแต่น้ำออกมา เป็นอะไรมากไหมค่ะ ต้องรักษายังไง ไม่ได้อยู่ไทยค่ะไปหาหมอคงจะแพงมากๆ ? ขอบคุณล้วงหน้าค่ะคุณหมอ

#63872 Reply
    นาซีเราะ
    ผู้เยี่ยมชม

เคยกินยาคุม2แผ่น แล้วพอหยุดกินประจำเดือนมาไม่ปกติอีกเลย อยากมีลูกมาก แต่มียากปล่อยมา3ปี ยังไม่ติด

กำลังดู 3 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
ตอบกลับไปยัง: Reply #62450 in แผลบนศีรษะแบบนี้เรียกว่าอะไรหรอครับ
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close