• ผู้สร้าง
    yui
    ผู้เยี่ยมชม

ลิ้นเป็นแผล เหมือนแผลร้อนใน กินไรไม่ได้เจ็บแสบไปหมด อยู่ๆก็เป็นขึ้นมาเอง เกิดจากอะไรค่ะ

กำลังดู 3 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #11941 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะคุณ yui

อาการเจ็บลิ้นเกิดได้จากหลายสาเหตุ ได้แก่ แผลร้อนใน, ติดเชื้อไวรัส,ติดเชื้อรา เป็นต้น โดยหากอาการเจ็บลิ้นเป็นเกิด 2 สัปดาห์ แนะนำพบแพทย์ค่ะ วิธีดูแลเบื้องต้น คือ หลีกเลี่ยงรับประทานอาหารรสจัดที่จะระคายเคือง, กลั้วปากด้วยน้ำเกลือ และปรึกษาเภสัชกร จ่ายยาช่วยรักษาแผลค่ะ

#12292 Reply
    เตย
    ผู้เยี่ยมชม

ไปเยี่ยมพี่ป่วยเขื้อราขึ้นสมอง อีก2วันต่อมาเค้าเสียชีวิต หมอบอกว่าเค้าเป็นวัณโรคจึงเอาร่างใส่ห่อ อยากทราบว่าตอนที่เยี่ยม มีช่วงแรกที่ยังไม่ได้ใส่แมส แค่ช่วงเดียว และดิฉันได้จับมือพี่เค้า ดิฉันจะติดเชื้อไหม พี่เค้านอนไม่รู้สึกตัว ไม่มีการไอคะ ตอนกลับมาดิฉันเป็นหวัดเลย

#12300 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณเตย

โรควัณโรค เป็นโรคที่เกิดจากการติดเชื้อไมโครแบคทีเรีย โดยมีการติดต่อผ่านอากาศ, การหายใจ, ไอ,จาม และสัมผัสเสมหะของผู้ป่วย ค่ะ แต่หากไม่สบายใจแนะนำพบแพทย์เพื่อตรวจค่ะ

คุณเตย สามารถอ่านบทความเพิ่มเติมได้ที่ —> แค่หายใจก็ติดได้ เชื้อร้าย วัณโรค

กำลังดู 3 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
ตอบกลับไปยัง: Reply #12300 in แผลที่ลิ้น
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close