• ผู้สร้าง
    T
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะคุณหมอ ขออนุญาตเริ่มเรื่องเลยนะคะ คือ หนูเป็นแผลเป็นที่ศีรษะขนาดประมาณเหรียญบาท ตรงแผลเป็นมีลักษณะเป็นเงาๆ ผมไม่ขึ้น หนูมีคำถามอยากสอบถามคุณหมอ ดังนี้ค่ะ

1. แผลเป็นตรงที่ผมไม่ขึ้น อนาคตจะมีสิทธิ์ที่ผมจะขึ้นไหมค่ะ

2. เวลาที่สัมผัสตรงแผลเป็นที่ผมไม่ขึ้น ทำไมถึงรู้สึกจั๊กกะจี๋ค่ะ มันรู้สึกแปลกๆ ไวต่อการสัมผัสค่ะ

3. แผลเป็นจะมีสิทธิ์ขยายวงใหญ่ขึ้นไหมค่ะ กลัวผมจะไม่มีมากกว่าเดิมในอนาคตค่ะ

รบกวนคุณหมอแนะนำด้วยนะคะ หนูกังวลมากค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #76346 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณT

หากแผลดังกล่าวไม่ได้เกิดจากการติดเชื้อ โอกาสที่จะขยายวงกว้างก็จะไม่มีค่ะ ยกเว้นคนไข้มีอาการคัน หรือ มีโรคติดเชื้อที่หนังศีรษะอื่นๆค่ะ ส่วนที่รู้สึกไวต่อสัมผัสเพราะบริเวณดังกล่าวมีเส้นประสาทเยอะหากเกินอาการผิวหนังแห้ง ก็จะทำให้เกิดความรู้สึกตึง ๆ หรือคัน ๆ ได้ค่ะ ส่วนผมจะขึ้นหรือไม่ ขึ้นกับเวลาที่เป็นและ ความลึกของแผลค่ะ

แต่หากเซลล์ที่ใช้สร้างเส้นผมหรือผมเสียหายไปหมดแล้ว โอกาสผมจะขึ้นเองโดยธรรมชาติก็จะน้อยมากหรืออาจจะขึ้นไม่สม่ำเสมอค่ะ ซึ่งหากคนไข้ต้องการจะแก้ไข

แนะนำให้ทำการรักษาแบบปลุกผมเทียม หรือ ทดลองทำ PRP ที่เป็นการฉีด stem cell เฉพาะที่เพื่อทำการพัฒนาเซลล์เส้นขนดูได้เช่นกันค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: Reply #76346 in เป็นแผลเป็นที่ศีรษะ ผมไม่ขึ้น ทำอย่างไรดีค่ะ
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close