• ผู้สร้าง
    สุวรรณนี จิตตะมะ
    ผู้เยี่ยมชม

คุณหมอค่ะ หนูคบกับแฟน  เป็นญาติกัน  คือ พ่อของแฟนหนู เป็นลูกพี่ลูกน้องกับปู่หนู  พ่อแฟนมีลูกเกิดมาเป็นแฟนหนู

ส่วนปู่หนูเกิดลูกเป็นพ่อหนู พ่อหนูมี  หนู  หนูเหมือนคบกับอาตัวเอง มีลูกจะเป็นไรใหมค่ะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #14585 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณสุวรรณนี จิตตะมะ

ผู้หญิงจะมีพันธุกรรมในตระกูลเดียวกัน ประมาณ 12.5%

ผู้ชายจะมีพันธุกรรมในตระกูลเดียวกัน ประมาณ 25%

ซึ่งหากมีลูก อาจจะมีพันธุกรรมจากแม่ 6.25%  จากพ่อ 12.5 ซึ่งจะมีโอกาสได้รับสารพันธุกรรมซ้ำกัน ประมาณ 18.75%

หากพ่อกับแม่ มีความผิดปกติทางพันธุกรรม แล้วยีนด้อยทั้ง 2 มาเจอกัน ก็อาจจะส่งผลให้ลูกผิดปกติ

เช่น โรคเอ๋อ ธารัสซีเมีย โอกาสเกิดขึ้นได้ 18.75% โดยประมาณนะคะ

สุดท้าย คุณสุวรรณนี ควรปรึกษาหมอ และตรวจร่างกายก่อนมีลูกนะคะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: Reply #14585 in เป็นญาติกันมีลูกจะผิดปกติใหมค่ะ
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close