• ผู้สร้าง
    B
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะคุณหมอ ตามหัวข้อด้านบนเลยค่ะ คือช่วงเย็นหนูกินข้าวไป หลังจากที่กินอิ่ม มานั่งเล่นโทรศัพท์ตามปกติ อยู่ดีๆหลังจากที่กินข้าวเสร็จ  สักพักก็มีอาการแบบจะหน้ามืด แกว่งๆ ใจเป็นหวิวๆ เลยลุกขึ้นเดินสักพัก กลับมานั่งรู้สึกเหมือนกินข้าวไปแล้วมันแบบอิ่มๆ แน่นท้องจุกๆอะค่ะ สักพักหายใจหอบหายใจไม่ทั่วท้อง ต้องหายใจแบบเฮือกใหญ่ๆเข้าไปค่ะ วันต่อมามีอาการเหมือนจะไข้แต่ไม่เชิงว่าไข้ มีอาการเวียนหัววันต่อมามีอาการเวียนหัว+คลื่นไส้อยากอาเจียนด้วยคะ เป็นมาได้3-4วันแล้วยังหายใจไม่เต็มปอดอยู่เลยค่ะ อาการแบบนี้เรียกว่าอะไรยังไงค่ะ คือตอนนี้กลัวไปหมด ยิ่งมีโควิด19ระบาดด้วย

กำลังดู 7 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 7 (ของทั้งหมด 7)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #24246 Reply

สวัสดีครับ คุณB

ไม่ใช่เรื่องของโควิดนะครับ แต่เป็นเพราะว่ากินเยอะกินอิ่มแล้วนั่งทันที ระบบการย่อยอาหารย่อยได้ไม่สมบูรณ์ครับ ควรจะลุกขึ้นเดินแกว่งแขนสัก 20 นาทีหลังทานอาหารถ้ามีการเรอออกมาด้วยรับรองว่าโล่งครับ

#32145 Reply
    สายลม แห่งรัก
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะคุณหมอ มีเรื่องอยากรู้เกี่ยวกับอาการที่ดิฉันเป็นคือมีอาการเวียนหัวและหายใจไม่เต็มปอด แต่ก่อนมีอาการออกกำลังกายทุกวันเช้าเย็นได้ประมาณ1อาทิตย์ก็เริ่มมีอาการ และก็ดื่มกาแฟดำตอนเช้าทุกวัน

พอดีมี อ.ส.ม. มาที่บ้านเลย เจาะเลือดตรวจน้ำตาลปกติ ความดันปกติแต่เลือดเแ็นสีจางๆและเลือดไม่ค่อยออกมาต้องกดปลายนิ้ว3,4ครั้งถึงได้เลือดหยดนึง ปกติกินข้าวน้อยแค่ไม่กี่คำก็อิ่มบางวันกินแค่ครั้งเดียว จึงอยากถามคุณหมอว่า ร่างกายดิฉันมีอะไรผิดปกติมั้ยคะ รึว่าป่วยมั้ยคะ กราบขอบพระคุณคุณหมอล่วงหน้าค่ะ

#32264 Reply

สวัสดีครับ คุณสายลม แห่งรัก

เท่าที่อ่านๆ น่าจะมีปัญหาเรื่องเลือดหนืดนะครับ อาจจะเพราะว่าดื่มน้ำน้อยเกินไปหรือไม่ค่อยขยับร่างกายออกกำลังกายครับ ยิ่งถ้าทานกาแฟต้องดื่มน้ำชดเชย 3 เท่านะครับ

#35655 Reply
    สุพรรณนิภา
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ..มีอาการหายใจไม่อิ่มเหนื่อยง่ายเวลาหายใจเข้าจะเสียวหน้าอกแปลบๆ

#35801 Reply

สวัสดีครับ คุณสุพรรณนิภา

ถ้าไม่ได้ยกของหนักอาจจะเกี่ยวกับความเครียดครับ ที่ทำให้เรารู้สึกกดดันในจิตใจนะครับ ต้องผ่อนคลายตัวเองครับ

#112952 Reply
    อ้อมดาว
    ผู้เยี่ยมชม
      <li style=”text-align: center;”>ข้อสอบถามหน่อยค่ะมีอาการเวียนหัวตาลายบ้านหมุนพออีกวันเริ่มมีไข้หายใจไม่ออกจุกที่คอ
    #131361 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณอ้อมดาว

จากอาการที่เกิดขึ้นแนะนำให้เข้าพบแพทย์ที่โรงพยาบาล เนื่องจากแพทย์อาจต้องมีการซักประวัติและตรวจร่างกายในหลายระบบ เพื่อหาข้อสรุปที่ชัดเจนอีกครั้ง ในเบื้องต้นแนะนำค่อยๆทำกิจกรรมต่างๆในชีวิตประจำวัน เปลี่ยนท่าทางของร่างกายช้าๆค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

เจ็บแน่นหน้าอกบ่อย หายใจไม่อิ่ม ให้ระวัง 7 โรคร้ายนี้!

กำลังดู 7 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 7 (ของทั้งหมด 7)
ตอบกลับไปยัง: Reply #112952 in หายใจไม่เต็มปอด หายใจไม่ทั่วท้อง
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close