• ผู้สร้าง
    419088352310434
    Participant

คทอเป็นคนชอบนอนเล่นแล้วเผลอแคะสะดือตลอดเลยค่ะ เมื่อวานนี้ก้เป็นแล้วรู้สึกแสบๆ มาดูมานุ่ยขุ่ยๆไหลออกมาแล้วก้มีขึ้นวะดือติดรอบๆ ในสะดือเป็นแผลผิวมันแดงๆ

รักษายังไงดีคะ

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 30)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #16644 Reply

สวัสดีครับ คุณ419088352310434

ห้ามให้เปียกชื้นนะครับ ทำแผลทุกวันอย่าแกะอย่าเกาครับ ทายาและทานยาฆ่าเชื้อ

#20621 Reply
    Rung
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ พอดีเมื่อวันก่อนเห็นในสะดือเป็นสีดำค่ะ นึกว่าเป็นขี้สะดือก็เลยแคะ แต่พอแคะออกมาเป็นเหมือนแหมแผลไม่ใช่ขี้สะดือ ก็เลยแคะออกจนหมด หลังจากแคะก็มีแผลในสะดือ เป็นแผลสดสีชมพู มีอาการแสบๆ ต้องทำยังไงคะ เป็นเกือบรอบๆด้านในสะดือเลยค่ะ

#20711 Reply

สวัสดีครับ คุณRung

แผลสดในสะดือรักษาเหมือนแผลบริเวณอื่นนะครับ ต้องทำแผลทุกวันระวังไม่ให้โดนน้ำ ในขั้นตอนการทำแผลอาจจะต้องใช้ไม้พันสำลีล่วงไปลึกหน่อยนะครับ ทางที่ดีเพื่อความปลอดภัยไปทำที่คลีนิคหรือโรงพยาบาลก็ได้ครับ

#26209 Reply
    Sasina
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดี​ค่ะ​ สะดือเป็นแผล คล้ายเปื่อยค่ะ

ควรรักษายังไงคะ

#26218 Reply

สวัสดีครับ คุณSasina

สะดืออักเสบต้องไปทำแผลและรับยาฆ่าเชื้อมารับประทานนะครับ อย่าไปแคะ แกะ เกาเองนะครับ

#27096 Reply
    อรณี ทวีขวัญ
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าเป็นแผลตรงสดือแล้วปวดควรทำยังไงหรอค่ะ

#27124 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณอรณี ทวีขวัญ

ลองปรึกษาแพทย์เพื่อทำการตรวจร่างกายอย่างละเอียดดูนะคะ

#28201 Reply
    Kamonkorn
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค้ะ มีน้ำใสๆออกมาจากสะดือ เช็ดเท่าไรก้ไม่หมดสักที สะดือเป็นอะไรไหมค้ะแบบนี้

#28228 Reply

สวัสดีค่รับ คุณKamonkorn

สะดือก็เหมือนผิวหนังส่วนอื่นนะครับมีการอักเสบและมีน้ำแฉะได้ก็ต้องทำแผลนะครับเช็ดให้แห้งและทาด้วยเบตาดีนครับ

#29049 Reply
    แม่ลูกสอง
    ผู้เยี่ยมชม

แผลที่สะดือผ่าตัดส่องกล้อง มีเลือดไหล หลังผ่า 1 เดือนต้องดูแลอย่างไร

#29060 Reply

สวัสดีครับ คุณแม่ลูกสอง

แผลน่าจะอักเสบติดเชื้อนะครับ อย่างไรก็ต้องไปทำแผลกับคุณหมออย่าทำแผลเองนะครับ

#30893 Reply
    นวลศรี
    ผู้เยี่ยมชม

มีเหมือนน้ำใสๆอยู่ตรงสะดือแล้วรู้สึกคันควรทำยังไงค่ะ

#30894 Reply
    นวลศรี
    ผู้เยี่ยมชม

มีเหมือนน้ำใสๆอยู่ตรงสะดือแล้วรู้สึกคันควรทำยังไงค่ะ

#30965 Reply

สวัสดีครับ คุณนวลศรี

ต้องไปทำแผลนะครับ เพราะว่าอันนี้เป็นซีสเล็กๆ หรือการอักเสบของผิวหนังบริเวณสะดือครับ

#33219 Reply
    สรัลชนา
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ พอดีสะดือเป็นแผลเกิดจากการแคะ ขี้สะดือค่ะ แผลมีลักษณะแดง ชมพู เป็นแผลสด ตอนนี้กำลังทานยาฆ่าเชื้อและทำแผล เวลาอาบน้ำพยายามให้โดนน้ำน้อยที่สุด ต้องใช้เวลานานมั้ยคะกว่สแผลจะหาย หรือมีวิธีรักษาอย่างอื่นอีกมั้ย ตอนนี้กังวลและกลัวมากค่ะ

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 30)
ตอบกลับไปยัง: Reply #29060 in สะดือเป็นแผล
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close