• ผู้สร้าง
    Samulai11
    ผู้เยี่ยมชม

ปกติผมกินยาต้านแบบ เม็ดเดียว(ที่ผสม3เม็ด) แล้วพอดีผมกินของแฟน แต่ของแฟนต้องกิน3ตัว แต่ผมดันกินแค่ Efavirenz 600mg แค่เพียงเม็ดเดียว(เม็ดสีไข่ไก่) อีก2ตัวไม่ได้ทาน เป็นเวลา2วัน จะทำให้ดื้อยาไหมครับ รบกวนตอบหน่อยครับ เคลียดมากเลยครับ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #74949 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณSamulai11

หากคนไข้ไม่ได้รับประทานยาต้านติดต่อกันเกิน 2 วัน แนะนำให้ไปพบแพทย์เจ้าของไข้เพื่อทำการรับการตรวจปริมาณเชื้ออีกครั้งค่ะ เพราะว่าร้อยละ 30% ของผู้ที่รับประทานยาต้านไม่สม่ำเสมอ มีโอกาสที่เชื้อจะดื้อยา และส่งผลทำให้ต้องเปลี่ยนยาในการรักษาได้ค่ะ อย่างไรก็ตาม ควรไปพบแพทย์เจ้าของไข้โดยเร็วที่สุดค่ะในกรณีนี้

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: Reply #74949 in สอบถามหมอหน่อยครับ กังวลมากครับ
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close