• ผู้สร้าง
    PK
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้ต้องใช้ยากลุ่ม Metronidazole antibiotic เป็นยาเหน็บ แล้วก็กินยาแก้อักเสบแคปซูลสีแดง-ครีม แล้วไปดื่มแอลกอฮอล์ วันแรกหลังจากที่กินอาเจียนทั้งวัน 2 วันต่อมามีอาการคลื่นเหียน อยากทราบยายังจะออกฤทธิ์ได้เหมือนเดิมไหมคะ และอาการคลื่นเหียนประมาณกี่วันถึงจะหายคะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #49786 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณPK

โดยทั่วไป อาการคลื่นไส้ อาเจียน เวียนศีรษะ นั้นจะเป็นอาการข้างเคียงของยาค่ะ ซึ่งส่วนใหญ่เกิดจากยาปฏิชีวนะ ในกรณีนี้แนะนำให้งดการดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ไปก่อนนะคะ และรับประทานยาแก้อาเจียน  ตัวยา ดอมเพอริโดน (domperidone) ขนาด 10 mg ก่อนอาหาร เช้า กลางวัน เย็น  โดยให้รับประทานก่อนอาหารประมาณ 30 นาทีค่ะ และในระหว่างที่อาเจียน ควรดื่มน้ำและน้ำเกลือแร่เพื่อชดเชย การสูญเสียน้ำจากการอาเจียนด้วยค่ะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: Reply #49786 in ยาจะออกฤทธิ์เหมือนเดิมมั้ยคะ
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close