• ผู้สร้าง
    จิราพร
    ผู้เยี่ยมชม

มีเสมหะ ไม่มีไข้ หายใจมีเสียง เกิดจากอะไรค่ะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #53453 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณจิราพร

อาการไอแบบมีเสมหะ เกิดได้จากหลายสาเหคุค่ะ ทั้งภูมิแพ้เรื้อรังที่ไอมานาน หรือสารก่อภูมิแพ้บางอย่างก็ ทำให้เกิดเสมหะและอาการไอตามมา เช่น อากาศเย็น ฝุ่น ควัน บุหรี่ เป็นต้นค่ะซึ่งอาการไอจากภูมิแพ้อากาศ อาจจะเกิดเฉพาะเวลาออกนอกบ้าน หรือ ถ้าแพ้อากาศเย็นก็มักจะเป็นตนอกลางคืน

นอกจากนี้ ยังมีเรื่องของกรดไหลย้อน ที่มักจะไอตอนเช้า หรือก่อนมื้ออาหาร หรือตอนที่รับประทานอาหารผิดเวลา หรือการที่เราใช้เสียงมากก็มีส่วนค่ะ คนไข้ลองสังเกตตัวเองดูนะคะ การรับประทานยาแก้ไอแบบมีเสมหะ ช่วยได้ที่ปลายเหตุ แต่ต้องดูที่สาเหตุด้วยจะดีกว่าค่ะ ซึ่งหากเราทพอทราบต้นเหตุก็สามารถนำข้อมุลดังกล่าวปรึกษาแพทย์เพื่อทำการรักษาต่อไปได้ค่ะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: Reply #53453 in มีเสมหะ
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close