• ผู้สร้าง
    สุวรรณี
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ ผ่าตัดไส้ติ่งมาวันที่ 17/3/64 ออก รพ.มาวันที่19/3/64 รักษาตัวที่บ้าน ทำความสะอาดแผลที่อนามัยทุกวันจนตัดไหมวันที่ 24/3/64 หมอบอกเนื้อติดกันดีเเห้ง หมอบอกให้เปิดแผลวันที่ 26/3/64 แต่ยังไม่กล้าเปิด เพราะยังมีการเจ็บเล็กๆ พอมาวันนี้วันที่ 27/3/64 ตอนเย็นลองเปิดก้มลงไปดูแผล แผลเหมือนมีรอยเเยะตรงด้านซ้ายหน่อยนึงมีน้ำๆออกมา เลยนำน้ำเกลือมาเช็ดๆแผล เงยขึ้น หน้ามืดเวียนหัว เดินแทบไม่ได้ใจคอไม่ดีเลยไม่มีเเรงเฉยเลยค่ะ จะเป็นไรไหมคะ แผลจะต้องทำไงบ้าง

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #76344 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณสุวรรณี

หากคนไข้มีอาการน้ำเหลืองหรือมีน้ำออกมา จะต้องทำให้แผลแห้ง โดยการซับน้ำออก และเช็ดน้ำเกลือแค่รอบๆเท่านั้นค่ะ เพื่อป้องกันการติดเชื้อ แต่หากผ่านไป 2 สัปดาห์อาการไม่ดีขึ้น ควรรีบไปพบแพทย์เพื่อทำการตรวจวินิจฉัยต่อไปค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: Reply #76344 in ผ่าตัดไส้ติ่งแล้วเเผลเเยะ
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close