• ผู้สร้าง
    อภิสิทธิ์
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีครับคุณหมอ ผมมีอาการปวดท้องเหนือสะดือ มีอาการเริ่มจากเบาไปหนัก เป้นแต่ละครั้ง 9-11 ชั่วโมง บางครั้งมีอาเจียนร่วมด้วย เป็นมาตั้งแต่สมัยเรียนหนังสือ ปี 2556 จะปวดปีละ 3-4 ครั้ง แต่ละครั้งต้องได้เข้าโรงพยาบาล เอ็กซ์เร ตรวจเลือดก็ไม่พบอะไร ผมเป็นโรคอะไรครับ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #53683 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณอภิสิทธิ์

อาการปวดท้องบนสะดือส่วนมาก มักมีสาเหตุมาจากโรคกระเพาะอาหารอักเสบ หรือแผลในกระเพาะอาหารค่ะ ซึ่งโดยทั่วไปจะมีอาการเรื้อรัง หากไม่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้ชีวิตโรคก็จะกำเริบได้ค่ะ ดังนั้น แนะนำให้ลองปรับพฤติกรรมการใช้ชีวิต รับประทานอาหารให้ตรงเวลา เคี้ยวอาหารให้ละเอียด งดเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ งดอาหารรสจัด ชา กาแฟ  งดสูบบุหรี่ และอาจรับประทานกลุ่มยาลดกรด เช่น omeprazole 20 mg ก่อนอาหารเช้า ต่อเนื่องประมาณ 4 สัปดาห์ค่ะ หากอาการไม่ดีขึ้น หรือมีอาการปวดรุนแรงมากบ่อยๆ แนะนำให้ไปพบแพทย์เพื่อตรวจหาสาเหตุที่แน่ชัดเพิ่มเติมค่ะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: Reply #53683 in ปวดท้องบ่อย ปีละ 3-4 ครั้ง
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close