• ผู้สร้าง
    ประหยัด ปิงสุแสน
    ผู้เยี่ยมชม

คนไข้ผ่าตัดลิ้นหัวใจ แล้วหมอให้มาพักฟื้นที่บ้าน โดยการอย่าดื่มน้ำเยอะ และไม่ควรทานผักผลไม้บางชนิด รวมถึงถั่วเหลือง.

คำถาม. ปัญหาคนไข้ไม่ค่อยยอมทานอาหารทำให้เพลีย น้ำหนักลดลงมาก เลยต้องการถามว่าเราจะให้ทานอาหารเสริมชนิดไหนได้บ้างเพื่อมาทานเสริมคู่กับอาหารปกติของคนไข้ ตอนแรกเพื่อนแนะนำเอนชัว แต่ทุกตัวของเอนชัวมีส่วนผสมของถั่วเหลือง. และที่สำคัญโทรไปถามหมอที่รพเดิม เขาไม่แนะนำให้ทานอาหารเสริม เพราะอาหารเสริมต้องละลายน้ำก่อน อาจทำให้คนไข้มีภาวะน้ำเกินได้. แล้วถ้าเป็นแบบนี้ผมควรจะทำอย่างไรครับ.

ปล ผมพยายามทุกอย่างแล้วแต่คนไข้ไม่ค่อยทานอาหาร

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #63948 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณประหยัด ปิงสุแสน

การรับประทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ตามที่ร่างกายต้องการเป็นสิ่งสำคัญในการฟื้นตัวของผู้ป่วยหลังผ่าตัดค่ะ แนะนำให้ปรับเปลี่ยนการปรุงอาหารให้น่ารับประทานมากขึ้น มีคนร่วมรับประทานด้วย  หากเบื่ออาหารมาก อาจเกิดจากความผิดปกติอื่น แนะนำว่า ควรปรึกษาแพทย์ เพื่อรับการตรวจร่างกาย และอาจต้องตรวจเพิ่มเติมอื่น แล้วจึงให้การวินิจฉัยและการรักษาที่ถูกต้องเหมาะสม แต่หากคนไข้มีอุปสรรคด้านการรับประทานจริงๆ

แนะนำให้รับประทานโปรตีนไข่ขาวแบบเม็ด หรือ การผสมไข่ขาวเพิ่มในมื่ออาหารต่างๆ จะเป็นการช่วยเสริมโปรตีนให้คนไข้โดยที่น้ำและโซเดียมไม่เกินได้ค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: Reply #63948 in ปรึกษาการดูแลผู้ป่วยหลังผ่าตัดหัวใจ
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close