• ผู้สร้าง
    Acme
    ผู้เยี่ยมชม

ประจำเดือนมาแค่ 2 วันค่ะ กังวลว่าจะเป็นเลือดล้างหน้าเด็กหรือเปล่าคะ มาน้อยผิดปกติ มีสีน้ำตาลเข้มเกือบดำค่ะ พลาดไม่ได้ป้องกันไปวันที่ 15 สค เดือนที่แล้วประจำเดือนมาวันที่ 15 กค ซึ่งโดยปกติส่วนตัวเป็นคนประจำเดือนมาไม่ค่อยตรงเท่าไหร่อยู่แล้วด้วย เดือนนี้เลยมาวันที่ 21 ค่ะ แต่พอวันที่ 23 ประจำเดือนก็หมดแล้ว มีโอกาสจะท้องไหมคะ ควรตรวจเพื่อความแน่ใจไหม หรือมีโอกาสเป็นโรคอื่นมากกว่า เพราะยังไม่ถึง 15 วันหลังจากมีเพศสัมพันธ์เลยค่ะ สามารถรู้ผลได้หรอคะ

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 31 ผ่านทาง 45 (ของทั้งหมด 70)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #30800 Reply
    P
    ผู้เยี่ยมชม

กินยาคุมฉุกเฉินเดือนที่แล้วไป2ครั้งค่ะ กินก่อนมีรอบเดือน แต่ผ่านรอบเดือนมาเกิน10วันแล้วประจำเดือนยังไม่มา เพราะกินยาคุมฉุกเฉินรึเปล่าคะประจำเดือนเลยเลื่อน

#30947 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณParichart

แนะนำให้ลองใช้ที่ตรวจตั้งครรภ์ดูนะคะ แต่ไม่น่าจะตั้งครรภ์ค่ะ

#30948 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณP

สาเหตุเกิดจากผลข้างเคียงของการรับประทานยาคุมกำเนิดแบบฉุกเฉินค่ะ ที่ทำให้เกิดการหลุดลอกของผนังมดลูกทำให้เกิดเลือดออกคล้ายประจำเดือน และทำให้ประจำเดือนมาผิดปกติ หรือเกิดอาการปวดท้องได้ค่ะ

#31202 Reply
    Aom
    ผู้เยี่ยมชม

ขอสอบทราบค่ะ พอดีประจำเดือนมาแค่2วัน แต่มารอบเดือนพอดีนะค่ะ รอบเดือนหนูคือ21วัน แล้วประจำเดือนก็มาพอดีค่ะ แต่มาแค่2วัน วันแรกมามากมาแบบปกติเลย พอมาวันที่2มาน้อยมากค่ะเป็นสีน้ำตาลคล้ายเลือดตกค้างค่ะ เดือนที่แล้วมาปกตินะค่ะครบ7วัน แล้วหนูได้เป็นโรคกระเพาะอยู่ด้วย แล้วกินยาไม่ทราบว่ายา พวกนี้จะส่งผลกระทบให้ประจำเดือนมาน้อยมั้ยค่ะ อยากทราบว่าแบบมีบ่งบอกถึงอาการอะไรรึป่าวค่ะ

#31229 Reply
    ควีน
    ผู้เยี่ยมชม

มีพสพ.วันที่5 ไม่หลั่งไม่แตก พอวันที่17 ปจด.มา แต่มาน้อยมากแค่2วัน มีโอกาสท้องไหม?

#31285 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณAom

การที่ประจำเดือนมาไม่เท่ากันแต่ละเดือนเกิดจากระดับฮอร์โมนของรังไข่แต่ละข้างอาจจะไม่เท่ากันค่ะ ก็เลยทำให้ประเดือนแต่ละเดือนไม่ตรงกันและไม่เท่ากัน

#31286 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณควีน

มีโอกาสท้องเหมือนกันค่ะ แต่อาจจะไม่มาก เพราะว่าไม่ได้มีการหลั่งทำให้ปริมาณอสุจิน้อยมากๆค่ะ

#31773 Reply
    ก้อย
    ผู้เยี่ยมชม

ขอสอบถามค่ะ เดือนนี้เป็นประจำเดือนแค่สองวันโดยปกติแล้วเป็น 7วัน ต่อเดือนแต่เดือนนี้ทั้งเดือนยังไม่มีเพศสัมพันกับสามีแต่เป็นแค่สองวัน แบบนี้เรียกว่าเป็นอะไรรึป่าวค่ะเพิ่งผิดปกติเดือนนี้ค่ะทุกเดือนก็เป็น7วันปกติค่ะขอคำชีแนะหน่อยค่ะ

#31797 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณก้อย

อาจจะเกิดจากฮอร์โมนที่ไม่คงที่ หรือภาวะความเครียดก็เป็นไปได้ค่ะ

#33143 Reply
    Kung
    ผู้เยี่ยมชม

อายุใกล้ 30 ค่ะ ปกติปจด.มา 7วัน เดือนที่ แล้ว วันที่17 เดือนนี้ มา วันที่14 แต่มากลางๆ สีปกติเหมือนเคย แต่มา ไม่เยอะ มาแค่ 2 วัน 14-15 พอ16 ไม่มี รบกวนตอบด้วยนะคะ เพราะ ไม่เคยมาน้อย หรือมีโอกาสท้องหรือปล่าว เพราะไม่แน่ใจ มีแต่คนบอก เลือด จะเป็นสีชมพูและน้ำตาล แค่เปื้อน จิสเดียว ก็เลยสับสัน

#33410 Reply
    Peek
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ คือเมื่อ วันที่4กันยายน มีเพศสัมพันธ์แต่ไม่ได้ป้องกัน แล้ววันที่11-12ก็มีประจำเดือนมาปานกลางถึงมากเลยค่ะ หลังจากนั้นประจำเดือนก็หมด จนถึงวันนี้ วันที่21 ตุลาคม ก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะมีประจำเดือนเลยค่ะ อยากทราบว่าสาเหตเกิดจากอะไร แล้วเสี่ยงจะมีอาการอะไรไหมคะ

#33594 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณKung

หากไม่แน่ใจแนะนำให้คนไข้ลองตรวจตั้งครรภ์ค่ะ

#33595 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณPeek

หากไม่แน่ใจแนะนำให้คนไข้ลองตรวจตั้งครรภ์ค่ะ เพื่อจะได้ทราบว่าคนไข้ตั้งครรภ์หรือไม่ค่ะ หรืออาจจะเกิดจากสภาวะเครียดที่ทำให้ฮอร์โมนผิดปกติได้ค่ะ

#34000 Reply
    เหมย
    ผู้เยี่ยมชม

ปกติประจำเดือนจะมา3วัน แต่เดือนนี้มาแค่2วันค่ะแล้วประจำเดือนที่มาน้อยกว่าปกติ แต่มาตรงกับประจำเดือนของเดือนที่แล้ว แบบนี้มีโอกาสท้องไหม่ค่ะ

#34302 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณเหมย

การที่ประจำเดือนมาน้อยลงอาจเกิดได้หลายสาเหตุค่ะ หลักๆเกิดจากการที่ฮอร์โมนของร่างกายอาจจะผิดปกติไป จากความเครียด พักผ่อนน้อย ก็เป็นไปได้ค่ะ

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 31 ผ่านทาง 45 (ของทั้งหมด 70)
ตอบกลับไปยัง: Reply #34000 in ประจำเดือนมาแค่ 2 วัน มีโอกาสเป็นอะไรได้บ้าง
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close