• ผู้สร้าง
    Acme
    ผู้เยี่ยมชม

ประจำเดือนมาแค่ 2 วันค่ะ กังวลว่าจะเป็นเลือดล้างหน้าเด็กหรือเปล่าคะ มาน้อยผิดปกติ มีสีน้ำตาลเข้มเกือบดำค่ะ พลาดไม่ได้ป้องกันไปวันที่ 15 สค เดือนที่แล้วประจำเดือนมาวันที่ 15 กค ซึ่งโดยปกติส่วนตัวเป็นคนประจำเดือนมาไม่ค่อยตรงเท่าไหร่อยู่แล้วด้วย เดือนนี้เลยมาวันที่ 21 ค่ะ แต่พอวันที่ 23 ประจำเดือนก็หมดแล้ว มีโอกาสจะท้องไหมคะ ควรตรวจเพื่อความแน่ใจไหม หรือมีโอกาสเป็นโรคอื่นมากกว่า เพราะยังไม่ถึง 15 วันหลังจากมีเพศสัมพันธ์เลยค่ะ สามารถรู้ผลได้หรอคะ

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 16 ผ่านทาง 30 (ของทั้งหมด 70)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #26154 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณปลา

การมีประจำเดือนมาน้อย แต่ถ้ามาตรงเวลาทุกเดือน ไม่น่าจะมีอะไรนะคะ ถ้าไม่สบายใจลองไปตรวจซ้ำอีกรอบเพื่อความเป็น recheck ให้แน่ใจค่ะ ส่วนการปล่อยให้มีบุตรอีกครั้งทำได้นะคะ น่าจะติดง่ายกว่าเดิมค่ะ

#26621 Reply
    Rung
    ผู้เยี่ยมชม

อยากจะถามว่า มีสิทธิ์จะท้องมั้ยค่ะ

คือเมื่อเดือนที่แล้วประมาณต้นเดือนมีพสพกับแฟน แต่วันนั้นเป็นวันหมดประจำเดือนพอดี แล้วจึงมีอะไรกับแฟน แต่แฟนหลั่งนอกนะคะ แล้วหลังจากมีอะไรกันก็รู้สึกเจ็บอวัยวะเพศ แต่เจ็บอยู่2-3วันก็หาย แล้วหลังจากนั้นก็ยังไม่ได้มีพสพกันอีก จนถึงเวลาที่ประจำเดือนจะมากลับไม่มาตามปกติ ปกติจะมาช่วงวันที่20กว่าๆ เช่น22-23 รึไม่ก็24-25และ26 จะมาช่วงนี้ตลอด คือห่างกันไม่มาก แล้วก็จะเป็นอยู่3-4วัน วันที่4ก็เริ่มหาย แต่พอมาเดือนนี้เพิ่งมาเป็นวันที่1 วันที่2ก็เป็นน้อยมาก เมื่อคืนเลยไม่ได้ใสผ้าอนามัย พอมาตอนเช้าก็คืนหายไปเลย แล้ววันที่1 ที่เป็นก็มีอาการปวดท้องมาก ปวดท้องเหมือนปวดใส้ติ่ง แต่พอดีได้ทำการผ่าใส้ติ่งไปแล้ว และท้องที่ปวดคือด้านซ้าย พอดีวันที่1 ไปงานศพมาด้วย เลยยังไม่ได้ทานข้าวไป แต่พอไปถึงงานก็รีบหาอะไรทานทันที แต่ทานอะไรอิ่มกับรู้สึกปวดท้องอย่างมาก พอประมาณ4-5ทุ่มกลับถึงบ้านก็ได้ทานยาสตรีไป1จิบ เพราะแต่ก่อนปวดท้องน้อยก็จะทานแบบนี้ แต่พอทานไปก็อาบน้ำนอน ก็รู้สึกดี เช้ามาก็ไม่มีอะไร ก็ปกติดี แต่ประจำเดือนก็นอนลง พอมาวันนี้กับหายเป็นปกติวันนี้จะเป็นมากพอประมาณแล้ววันที่4ถึงเริ่มหายแล้วเย็นของวันที่4ถึงหาย แต่เป็นครั้งนี้คืนเหมือนเริ่มหายตั้งแต่ช่วงเ็ยของวันที่2แล้ว อย่างนี้มีสิทธิ์ที่จะท้องมั้ยค่ะ และยาคุมก็ไม่ทานมา2ปีแล้ว ก่อนหน้านี้เมื่อประมาน5-6ปีที่แล้วได้ฉีดยาคุมอยู่1ปี แล้วเปลี่ยนมากินแทน แต่ตอนนี้เลิกกินมาได้2ปีแล้ว และมีอะไรกับแฟนก็จะใช้วิธีหลั่งนอกแทน ก็ทำอย่างนี้มา2ปีแล้ว แต่ช่วงปีหลังๆ ไม่ค่อยได้มีพสพกับแฟน นานๆทีถึงจะมีกันครั้ง แต่ก่อนที่จะฉีดยาคุม เคยมีประจำเดือนมาประมาณ6-7วัน แต่พอหลังฉีประเดือนก็ไม่ได้มา จนเลิกฉีดแล้วมากินยาแทน ประจำเดือนก็จะมา3-4วัน แต่พอมาเดือนนี้มาแค่เกือบ2วัน แล้วก่อนประเดือนมาก็มีเลือดออกมานิดหน่อย แล้วประเดือนก็มาอีกวันเลย แบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

#28234 Reply
    ณภัทรศร จันทวาส
    ผู้เยี่ยมชม

เดือนนี้ประจำเดือนมาแค่2วันเองอ่ะค่ะ

ปกติมา 4-5วัน จะเป็นไรไหมค่ะ

#28918 Reply
    P
    ผู้เยี่ยมชม

ประจำเดือนหนูมาแค่2วันเอง วันแรกที่มาประตำเดือนก็ไม่ค่อยไหล แต่จะไหลออกมาทางปัสสวะค่ะ คือเป็นอะไรมั้ยคะหรือเพราะเครียดเลยเป็นประจำเดือนมาไม่ปกติ

#28959 Reply
    Kim
    ผู้เยี่ยมชม

รบกวนสอบถามค่ะ ปกติปรัจำเดือนจะมา 4-5 วันค่ะ เดือนที่แล้วมา 3 วัน พอมาเดือนนี้มาแค่ 2 วันค่ะ กินยาคุมกำเนิดทุกเดือนค่ะ ผิดปกติไหมค่ะ

#28963 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณRung

โอกาสท้องต่ำมากนะคะ เพราะว่าคนไข้มีเพศสัมพันธ์ในช่วงระยะปลอดภัย  แต่อย่างไรก็ดีเพื่อความแน่ชัด แนะนำให้ลองตรวจตั้งครรภ์ดูนะคะ

#28964 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณณภัทรศร จันทวาส

ถ้าไม่มีอาการข้างเคียงผิดปกติและไม่ได้เป็นบ่อยก็ไม่ได้เป็นอันตรายค่ะ อาจเป็นผลของฮอร์โมนในแต่ละเดือนที่ไม่เท่ากัน ภาวะเครียด หรือ พักผ่อนน้อยค่ะ

#28965 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณP

ช่องคลอดและทางเดินปัสสาสะอยู่ใกล้กันแต่ไม่เชื่อมกันนะคะ คนไข้ลองสังเกตดูว่าอาจเกิดจากน้ำปัสสาวะไหลมาทำให้คราบประจำเดือนไหลตามมาค่ะ ถ้าไม่มีอาการข้างเคียงผิดปกติและไม่ได้เป็นบ่อยก็ไม่ได้เป็นอันตรายค่ะ อาจเป็นผลของฮอร์โมนในแต่ละเดือนที่ไม่เท่ากัน ภาวะเครียด หรือ พักผ่อนน้อยค่ะ แต่หากเป็นเลือดจากทางเดินปัสสาวะ แนะนำให้พบแพทย์ด่วนเพื่อทำการตรวจและวินิจฉัยโรคค่ะ

#28967 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณKim

ยาคุมมีผลข้างเคียงที่ทำให้ประจำเดือนมาผิดปกติได้ค่ะ อาการเหล่านี้จะเกิดกับคนที่เริ่มกินยาคุมกำเนิดใหม่ ๆ กินยาไม่ตรงเวลา ไม่ตามแผงลูกศร หรือลืมกินยาในบางวัน ซึ่งจะทำให้ฮอร์โมนปรวนแปรและปรับตัวไม่ทัน จนเป็นเกิดเลือดออกกะปริดกะปรอยระหว่างรอบเดือนได้ค่ะ และหากปรับการกินยาคุมกำเนิดถูกวิธีแล้ว ยังมีอาการยังไม่ดีขึ้น แนะนำให้พบแพทย์เพื่อหาแนวทางแก้ไขค่ะ

#28972 Reply
    P
    ผู้เยี่ยมชม

ประจำเดือนหนูมาแค่2วันเอง วันแรกที่มาประตำเดือนก็ไม่ค่อยไหล แต่จะไหลออกมาทางปัสสวะค่ะหลังจาก2วันประจำเดือนก็ไม่มา ปัสวะบางครั้งก็จะมีเลือดออกมาเล็กน้อยเหมือนประจำเดือนแต่ไม่เปื้อนผ้าอนามัย คือเป็นอะไรมั้ยคะหรือเพราะเครียดเลยเป็นประจำเดือนมาไม่ปกติ

#29017 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณP

ช่องคลอดและทางเดินปัสสาสะอยู่ใกล้กันแต่ไม่เชื่อมกันนะคะ คนไข้ลองสังเกตดูว่าอาจเกิดจากน้ำปัสสาวะไหลมาทำให้คราบประจำเดือนไหลตามมาค่ะ ถ้าไม่มีอาการข้างเคียงผิดปกติและไม่ได้เป็นบ่อยก็ไม่ได้เป็นอันตรายค่ะ อาจเป็นผลของฮอร์โมนในแต่ละเดือนที่ไม่เท่ากัน ภาวะเครียด หรือ พักผ่อนน้อยค่ะ แต่หากเป็นเลือดจากทางเดินปัสสาวะ แนะนำให้พบแพทย์ด่วนเพื่อทำการตรวจและวินิจฉัยโรคค่ะ

#29569 Reply
    ขวัญ
    ผู้เยี่ยมชม

เดือนก่อนประจำเดือนมาสองรอบคือวันที่5.และ22 และมีอะไรกับแฟนประมานวันที่3-4.พอรอบนี้ประจำเดือนมาวันที่18เช้า 19เย็นหมดแล้วคะอยากทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดคะ

#29641 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณขวัญ

สาเหตุของประจำเดือนมาไม่ปกติมีหลายอย่างค่ะ ทั้งเรื่องความเครียด ฮอร์โมนผิดปกติ เป็นต้นค่ะ แนะนำให้ลองปรึกษากับแพทย์เฉพาะทางอีกครั้งนะคะ เพื่อตรวจสอบหาสาเหตุที่แท้จริง

#29695 Reply
    peenut
    ผู้เยี่ยมชม

ประจำเดือนมาสองวัน วันแรกมีเลือดสีแดงเข้มออกมาเยอะวันที่สองจางแล้วหายไป
    กินยาสตีไปแล้วประจำเดือนก็ออกมาเยอะเลยแบบนี้ถือว่าผิดปกติไหมค่ะ

#29769 Reply
    Parichart
    ผู้เยี่ยมชม

ปกติประจำเดือนหนูจะมา4-5วันแต่เดือนนี้มาแค่2วันอยากทราบว่ามีโอกาศตั้งครรภ์​ไหมค่ะ

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 16 ผ่านทาง 30 (ของทั้งหมด 70)
ตอบกลับไปยัง: Reply #28959 in ประจำเดือนมาแค่ 2 วัน มีโอกาสเป็นอะไรได้บ้าง
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close