• ผู้สร้าง
    Acme
    ผู้เยี่ยมชม

ประจำเดือนมาแค่ 2 วันค่ะ กังวลว่าจะเป็นเลือดล้างหน้าเด็กหรือเปล่าคะ มาน้อยผิดปกติ มีสีน้ำตาลเข้มเกือบดำค่ะ พลาดไม่ได้ป้องกันไปวันที่ 15 สค เดือนที่แล้วประจำเดือนมาวันที่ 15 กค ซึ่งโดยปกติส่วนตัวเป็นคนประจำเดือนมาไม่ค่อยตรงเท่าไหร่อยู่แล้วด้วย เดือนนี้เลยมาวันที่ 21 ค่ะ แต่พอวันที่ 23 ประจำเดือนก็หมดแล้ว มีโอกาสจะท้องไหมคะ ควรตรวจเพื่อความแน่ใจไหม หรือมีโอกาสเป็นโรคอื่นมากกว่า เพราะยังไม่ถึง 15 วันหลังจากมีเพศสัมพันธ์เลยค่ะ สามารถรู้ผลได้หรอคะ

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 70)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #12530 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณAcme

จากอาการที่เล่ามา คุณAcme น่าจะมีความกังวลเรื่องการตั้งครรภ์ ฉะนั้นทางเราแนะนำให้ซื้อชุดตรวจการตั้งครรภ์มาทดสอบดูนะคะ จะเห็นผลได้ชัดเจนที่สุดเลยค่ะ ว่าท้องหรือไม่นะคะ

การใช้แผ่นตรวจตั้งครรภ์จะตรวจได้ผลที่ดี หลังมีเพศสัมพันธ์15 วันค่ะ เพราะฮอร์โมน HCG จะเริ่มมีปริมาณที่ตรวจพบได้ค่ะ

#12531 Reply
    ประภัสสร​ สุ​เท​ว​พร​
    ผู้เยี่ยมชม

ปรกติ​มีโรคประจำตัว​ความดันสูงคะตอนนี้​อายุ33ปีเป็นมาแล้ว6ปีคะเนื่องจากเป็นตอนตั้งครรภ์​คะ

พอดียาหมดคะเลยไปซื้อยาร้านค้า​ยามาปรกติกินAmlopine5mg.แต่ซื่อผิดเป็น10mg.มาไม่ทันได้ดูคะเมื่อกี้เลยทานไปแล้ว1เม็ดตะเป็นไรรึป่าวคะ

#12540 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะคุณประภัสสร

แนะนำให้สังเกตอาการค่ะ การทานยาลดความดันเกินขนาดอาจมีภาวะความดันโลหิตต่ำ ได้ค่ะ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเกิดกับทุกคนค่ะ หากมีอาการเวียนศีรษะ ให้พบแพทย์ค่ะ

#18219 Reply
    jang
    ผู้เยี่ยมชม

ขอโทดน้ะค่ะ พอดีว่าประจำเดือนของหนูมาไม่ค่อยตรงยุแล้วค่ะ ส่วนมากประจำเดือนของหนูจะมาช่วงปลายเดือน แต่ไม่รู้ว่าช่วงหลังมา 2-3เดือน นี้ ประจำเดือนของหนูมาต้นเดือนค่ะ อยาราบว่าเป็นเพราะอะไรค่ะ และเดือนนี้ประจำเดือนของหนูมาแค่2-3วันค่ะและหยุดไป1วัน และก้อมาอีกค่ะ แต่มาน้อยค่ะ อยากทราบว่าหนูเป็นอะไรหรอค่ะ

#18274 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณjang

ปกติผู้หญิงจะมีประจำเดือนทุก ๆ 21-35 วัน เป็นประจำทุกเดือน โดยจะมีเลือดออกเดือนละ 3-7 วัน นับนับว่าปกตินะคะ

แต่การมีเลือดออกกะปริบกระปรอยมา ๆ หาย ๆ อาจมีสาเหตุได้จากอาการดังต่อไปนี้

1. สัญญาณหนึ่งของการตั้งครรภ์ ซึ่งจะเรียกเลือดที่ออกจากช่องคลอดว่าเลือดล้างหน้าเด็ก โดยอาจมีเลือดออกจาง ๆ ปริมาณน้อยกว่าประจำเดือน และอาจมาเพียง 1-2 วัน ก่อนวันที่รอบเดือนจะมา

2. สัญญาณของการแท้งบุตร ในผู้หญิงช่วงวัยเจริญพันธุ์ มีเพศสัมพันธ์ และไม่ได้คุมกำเนิด

3. ผลข้างเคียงจากการกินยาบางชนิดที่มีฮอร์โมนเพศหญิง เช่น ยาคุมกำเนิด ยาบำรุงสตรี หรือยาบำรุงเลือดลม

4. ฮอร์โมนแปรปรวน โดยเฉพาะเด็กที่เริ่มเข้าสู่วัยเจริญพันธุ์ (เริ่มมีเลือดประจำเดือน) และผู้หญิงที่เข้าสู่วัยหมดประจำเดือน

#20474 Reply
    Kwang
    ผู้เยี่ยมชม

ขออนุญาตสอบถามค่ะพอดีประจำเดือนนูวันที่17วันที่18ก็หายแล้วปกติประจำเดือนนูจะมาช่วงต้นเดือนประมานวันที่3-4 มาเเต่ละเดือนจะมา7วันแต่เดือนนี้มาวันที่17หาย18 มาแค่2วันมีโอกาศท้องไมค่ะแบบนี้

#20479 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณKwang

มีความเสี่ยงอยู่ค่ะ แนะนำลองซื้อที่ตรวจครรภ์มาตรวจดูนะคะ

#21797 Reply
    Riaedoaoi
    ผู้เยี่ยมชม

เมื่อก่อนเคยมีประจำเดือนเยอะมากๆ มาเดือนละ5-7วัน แต่พ่อคลอดลูกแล้ว มาเดือนละ2-3วัน มาน้อยจนหน้าตกใจบางเดือนก็ไม่มา เคยไม่มา2เดือนติด ไม่เคยทานยาคุมไม่เคียดอะไรเลย อยากกับมาเป็นมากๆเหมือนเมื่อก่อนค่ะ มันรู้สืกดีที่เป็นเยอะ พอมันมาน้อยเลยรู้สืกว่ามันแปลกๆ . ไปตรวจหมอก็ไห้อยามากีน ก็เหมือนเดีม (เวลาทีมีประจำเดือนแล้วทาน เอล ก ฮ แล้วประจำเดือนจะหยุดทันที มันเกี่วยกันไหมค่ะ) ขอบคุณคะ

#22115 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณRiaedoaoi

การดื่มแอลกอฮอล์ขณะมีประจำเดือน ไม่ได้ส่งผลโดยตรงต่อปริมาณของประจำเดือนนะคะ คือไม่ได้ทำให้เลือดหยุด หรือทำให้มามากผิดปกติค่ะ หากประจำเดือนมาผิดปกตินั้น ควรพบสูตินรีแพทย์เพื่อหาสาเหตุ เช่น ปัญหาของรังไข่ หรือ มดลูก ค่ะ

#25605 Reply
    Pop
    ผู้เยี่ยมชม

ปกติประจำเดือนตะมาเยอะมาก 3-4 ถึงจะหมด แต่ประจำเดือนเดือนนี้มา2วัน มาปริมาณปานกลาง แต่พอมาวันที่3ไม่จำเป็นต้องใส่ผ้าอนามัยก็ได้ วันที่4ก็พอติด อาการแบบนี้ปกติไหมค่ะ กังวล

#25606 Reply
    Pop
    ผู้เยี่ยมชม

บางครั้งเวลามีไรกับแฟนแล้วมีเลือดออก แต่ไม่รุ้สึกเจ็บหรือฉีกขาด นี้ปกติหรืออันตรายไหมคะ

#25921 Reply
    Gay
    ผู้เยี่ยมชม

เดือนเมษา ประจำเดือนมาสองรอบค่ะ

แต่เดือนนี้ประจำเดือนมาแค่2วัน

ท้องไหมค่ะ หรือเป็นอะไรหรือป่าว

#25970 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณpop

รบกวนสอบถามอายุเพิ่มเติมด้วยค่ะ และการมีเลือดออกตอนมีเพศสัมพันธ์มีหบายสาเหตุค่ะ แต่โดยมากมักมาจากการเสียดสี หรือการที่ฝ่ายหญิงใกล้มีประจำเดือนค่ะ

#25971 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณGay

ต้องสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ ประจำเดือนมาวันที่เท่าไหร่ถึงเท่าไหร่  ปกติมากี่วัน มาเป็นประจำหรือไม่ มีเพศสัมพันธ์วันที่เท่าไหร่ กี่ครั้ง มีการป้องกันหรือการรับประทานยาคุมหรือไม่ คนไข้อายุเท่าไหร่ ถึงจะตอบได้นะคะ

#26104 Reply
    ปลา
    ผู้เยี่ยมชม

ถามหน่อยค่ะพอดีประจำเดือนมาแค่วันเดัยวเปนไรไหมค่ะพอดีเคยผ่านอกมดลูกแต่เดือนสองเดือนแรกประจำเดือนมาปกติมา22หายหาย26

พอเดือนที่สามมาแค่วันเดียวแต่มาเยอะค่ะ พอวันที่สองก้มานิดเดียวแล้วก้หายไปเลย เดือนที่สามก้มา22ค่ะประจำเดือนมาตรงแต่มาเยอะแค่วันเดียว23มีนิดเดียวค่ะจะเปนไรไหมค่ะ

ถ้าจะปล่อยให้มีบุตรอีกครั้งจะทำให้ยากขึ้นไหมค่ะ

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 70)
ตอบกลับไปยัง: Reply #12530 in ประจำเดือนมาแค่ 2 วัน มีโอกาสเป็นอะไรได้บ้าง
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close