• ผู้สร้าง
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้เราทำ IF อยู่ค่ะ
    ไม่รู้เกี่ยวมั้ย แต่เหมือนง่วงตลอดเวลา+มีไข้อ่อน ๆ ตลอดเลย

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 18)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #8150 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ  IF หรือ Intermittent Fasting  คือ การอดอาหารเป็นช่วง ๆ ไม่ต่อเนื่อง และใช้ประโยชน์จากการเปลี่ยนแปลงของฮอร์โมนบางชนิด ทำให้การสะสมไขมันในร่างกายลดลง และสามารถลดความอ้วนได้นั่นเอง

ซึ่งในช่วงดังกล่าวร่างกายจะมีภาวะอ่อนเพลียและหากทำงานหนัก พักผ่อนน้อยก็จะส่งผลให้มีภาวะง่วงตลอดเวลา ได้ค่ะ

#11440 Reply
    ฟาง
    ผู้เยี่ยมชม

กำลังทำไอเอฟ 16/8 เริ่ม 17.00 น

ทำได้ สี่วัน ทุกวัน

มีอาการปวดหัวตอนมื้อเย็น ไม่ทราบเกี่ยวกันไหมคะ

#11442 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณฟาง

ถ้าเพิ่งเริ่มทำ IF จะเกิดจากร่างกายเรายังปรับตัวไม่ได้นะคะ แนะนำให้ทานผัก และ วิตามินบีรวมเสริม และอย่าทำด้วยความเครียด ก็จะช่วยเรื่องปวดหัวได้ค่ะ

#17594 Reply
    Pop
    ผู้เยี่ยมชม

ทำ IF  8/16 มาได้ประมาณ 2 เดือน แต่ตลอดช่วงที่ทำ มีความเปลี่ยนแปลงของระบบขับถ่าย คือ ปวดท้องถ่ายบ่อยมาก ครั้งละ ไม่มาก แต่บ่อยครั้งค่ะ  เป็นผลมาจากการทำ IF หรือไม่คะ

เพราะก่อนที่ยังไม่ทำ ระบบขับถ่ายใช้ได้เป็นเวลาค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#17640 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณPop

มีความเกี่ยวข้องนะคะ เพราะการเปลี่ยนเรื่องอาหารการกินทำให้ระบบลำไส้และย่อยอาหารเปลี่ยนไป

เลยทำให้ระบบขับถ่ายผิดปกติไปด้วยขึ้นอยู่สภาพร่างกายของแต่ละบุคคลว่าจะใช้ระยะเวลาเท่าไหร่ค่ะ

#25669 Reply
    นัช
    ผู้เยี่ยมชม

ทำ if 16/8 มาได้7วันมีอาการ ง่วงตลอดเลยค่ะ หัวใจเต้นเร็ว เกี่ยวกับการอดไหมค่ะ

#29699 Reply
    อั้น
    ผู้เยี่ยมชม

ทำ IF ได้ 30 กว่าวันแล้วครับ น้ำหนักลดไปเยอะพอสมควร แต่ตอนนี้รู้หน้ามืดเวียนหัวตอนลุกนั่งครับ ควรทำยังไงดีครับ กลับมากินปกติหรือควรเพิ่มอาหารประเภทไหนครับ

#29782 Reply

สวัสดีครับ คุณอั้น

เป็นการคุมอาหารต้องค่อยๆ ทำนะครับ อย่าหักโหมทุกอย่างต้องอยู่ในความสมดุลครับ

#32411 Reply
    Namkhang
    ผู้เยี่ยมชม

ทำ IF กินข้าวมื้อแรก 12:00 มื้อสุดท้ายไม่เกิน 18:30 หลังจากนั้นกินน้ำเปล่า กินแค่2มื้อใน1วัน ทำมาได้ 4-5 เดือน แรกๆอาการปกติ แต่ช่วงเดือนปัจจุบัน มีอาการปวดแสบท้อง บางคืนเหมือนอาหารไม่ย่อย แสบท้องมากต้องตื่นมาอ้วก  บ่อยๆ เกี่ยวข้องกับการทำ IF หรือป่าวคะ ควรหยุดไหม

#32444 Reply

สวัสดีครับ คุณNamkhang

หมอว่ามีส่วนนะครับ เพราะการกินอาหารไม่ตรงเวลากรดในกระเพาะมันก็หลั่งมาย่อยเนื้อตัวเองได้ ทางที่ดีถ้าให้หมอแนะนำเรื่องของการลดน้ำหนัก ให้กินจำนวนมื้อเท่าเดิมแต่ลดปริมาณแป้งและไขมัน และเพิ่มการออกกำลังกายน่าจะปลอดภัยกว่าการทําไอเอฟนะครับ

#35680 Reply
    นัม
    ผู้เยี่ยมชม

ทำ IF มาเกือบปีแล้วค่ะ น้ำหนักจาก50kg. ตอนนี้ราวๆ45-46 kg. มันดีมากค่ะ กินในสิ่งที่อยากกินได้โดยไม่ต้องมานั่งกังวลว่าจะอ้วนขึ้นรึป่าว ทำแบบ 16/8 แต่มีข้อสงสัยค่ะว่า ifลดไขมันสะสม อาการข้างเคียงมันจะทำให้เราไวต่ออากาศเย็นไหมคะ แบบหนาวง่ายขึ้นอะไรแบบนี้ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับที่ทำ IFรึป่าว

#35799 Reply

สวัสดีครับ คุณนัม

การลดไขมันก็มีส่วนที่จะทำให้เราหนาวเร็วขึ้นครับ เพราะว่าตัวที่ปกป้องความหนาวเย็นก็คือไขมันใต้ผิวหนังเรานะครับ

#115879 Reply
    วรรณนิสา
    ผู้เยี่ยมชม

ทำไอเอฟมา2เดือนครึ่งค่ะ ลงมาเกือบ10โล จะหนาวง่ายค่ะ รึบาวครั้งก้ร้อนแบบร้อนมาก อาจจะเพราะระบบเผาผลาญที่เปลี่ยนไป มีคนทักเยอะว่าผอมลง ดุดัขึ้นมีความสุขค่ะ เป้าหมายคือ48 อีกแค่2โลค่ะสุ้ไปด้วยกันค่ะ ตอนนี้ร่างกายชินแร้วกับการทานแบบนี้ มีความสุขค่ะ

#116121 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณวรรณนิสา

อาการดังกล่าวอาจจะมีผลมาจากการเลือกรับประทานอาหารมากขึ้น เช่นมีการคุมอาหารประเภทคาร์โบไฮเดรต เช่น แป้ง ข้าว น้ำตาล เป็นต้น  ค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

#116678 Reply
    นิว
    ผู้เยี่ยมชม

ทำ if มา 2 เดือนคะ พอมีสังสรรค์ที่บ้าน ทานอาหารเยอะ ปวดท้องมากคะ เกี่ยวกับทำ if ไหมคะ เพราะทุกครั้งที่ทานเยอะ จะปวดท้องทรมานทุกครั้งคะ

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 18)
ตอบกลับไปยัง: Reply #35799 in ทำ IF มีผลข้างเคียงอะไรมั้ยคะ
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close