• ผู้สร้าง
    ชัยรัตน์
    ผู้เยี่ยมชม

หลานสาว 22 ปี ปลายเดือนต.ค. มีฟันคุดขึ้นใหม่และเจ็บ

10 พ.ย. มีต่อมน้ำเหลืองโตที่คอด้านข้างขวา 1 ก้อน 1.5 ซม. ปวดคอและบ่ามาก บริเวณต่อมน้ำเหลืองบวม คลำต่อมแล้วเจ็บมาก

14 พ.ย. กินยา AMK + ไอบูโทเฟน  กินไป 2 – 3 วัน ดีขึ้น ปวดน้อยลง ไม่บวม แต่ยังเจ็บที่ก้อนเล็กน้อย

ถึงวันนี้ 22 พ.ย. แค่ตึงคอและบ่า ก้อนถ้ากดแล้วเจ็บ ก้อนเท่าเดิม 1.5 ซม.

ไม่มีอาการป่วยอะไรเลย นอกจากการปวดคอและบ่า และเจ็บที่ก้อน

จะเป็นวัณโรคต่อมน้ำเหลืองได้ไหมครับ

วัณโรคต่อมน้ำเหลืองจะมีก้อนแบบใด จำนวนเท่าใด ตรงจุดไหนครับ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #38177 Reply

สวัสดีครับ คุณชัยรัตน์

บางทีต่อมน้ำเหลืองอักเสบก็ใช้ระยะเวลานานกว่าจะหายครับ แต่อย่างไรก็ตามถ้าอาการไม่ดีขึ้นน่าจะต้องไปเจาะดูครับว่าเป็นการอักเสบธรรมดาหรือเนื้อร้ายครับ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: Reply #38177 in ต่อมน้ำเหลืองต่อที่คอด้านข้างขวา กลัวจะเป็นวัณโรคต่อมน้ำเหลือง
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close