• ผู้สร้าง
    Bowie
    Participant

กินยาคุมแผงแรก21เม็ด กินตอนเป็นประจำเดือน แต่กินยาได้1วันแล้วลืมทานยาคุม พอวันวันรุ่งขึ้นนึกได้เลยกิน  จนตอนนี้ยาคุมหมดแผงแล้ว ประจำเดือนยังไม่มา ยาคุมหมดประมาน5วันแล้ว ประจำเดือนยังไม่มาเลย แต่ระหว่างเดือนมีเลือดกระปริบกระปอยตลอด ถ้าครบ7วันประจำเดือนไม่มาต้องเริ่มยาแผงใหม่ไหม แล้วจะท้องไหม แล้วทำไมประจำเดือนไม่มาเครียดมากคะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #14578 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณ Bowie

ขอแจ้งรายละเอียดการใช้ยาเม็ดคุมกำเนิด ในแผงแรก  ประสิทธิภาพการคุมกำเนิดจะเกิดขึ้นเมื่อทานครบ 1 แผง ในช่วงการทานแผงแรก จำเป็นต้องคุมกำเนิดด้วยถุงยางด้วยค่ะ

คำแนะนำคือ ต้องตรวจว่าตั้งครรภ์ไหม ถ้าไม่ตั้งครรภ์ สามารถทานต่อได้เมื่อครบ 7 วันค่ะ หากตั้งครรภ์จำเป็นต้องหยุดค่ะ เพราะฮอร์โมนในยาคุมทำให้ทารกพิการได้ค่ะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: กินยาคุมแผงแรก21เม็ด เริ่มกินได้วันแรกได้ 1 เม็ด แล้วลืมทานยา
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close