GedGoodLife
Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณจักรกฤษณ์

ทางเราเพิ่มคำถามให้แล้วนะคะ รวมถึงตัวยาที่เพิ่มเข้ามาคือ singulair (ก่อนนอน) ยังไงรบกวนคุณหมอตอบคำถามกลับมานะคะ

เบื้องต้นอ่านจากอาการคุณจักรกฤษณ์ที่ถามเข้ามานั้น ทางเราแนะนำดังนี้ค่ะ

1. ให้เสริมภูมิคุ้มกันด้วยการออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอ (ข้อนี้สำคัญมากค่ะ) เพราะ จากผู้ป่วยที่มีอาการภูมิแพ้เรื้อรัง เมื่อได้ออกกำลังกายอย่างถูกต้อง อาการภูมิแพ้ลดลงชัดเจนค่ะ

2. ใช้เครื่องนอนกันไรฝุ่น

3. เลี่ยงสถานที่อากาศเย็น ถ้านอนในห้องแอร์ ไม่ควรเปิดแอร์เย็นจัดค่ะ

4. การอาบน้ำ อย่าอาบน้ำนาน เพราะ อาจเป็นการกระตุ้นให้เกิดภูมิแพ้ได้ค่ะ

5. สวมหน้ากากอนามัย ป้องกันการรับสิ่งกระตุ้นเข้ามาเพิ่มค่ะ

6. สำหรับอาการไอนั้น หมั่นจิบน้ำอุ่นตลอดเวลา อาจจะเป็นน้ำอุ่นผสมน้ำผึ้งมะนาวก็ช่วยได้ค่ะ

7. นอนพักผ่อนให้มาก ๆ การนอนพักผ่อนมากๆนั้น จะช่วยให้ระบบโดยรวมของร่างกายดีขึ้น รวมถึงอาการไอจากภูมิแพ้ก็จะลดลงได้อย่างชัดเจนนะคะ ยิ่งช่วงไหนทำงานหนัก หรือเป็นภูมิแพ้หนักๆ ควรทานยาแก้แพ้แล้วนอนเยอะๆ จะช่วยได้มากค่ะ

8. ยาบรรเทาอาการภูมิแพ้ สามารถทานยี่ห้อ Allernix (อัลเลอร์นิค ชนิดเม็ด) แทนได้ค่ะ เป็นชนิดไม่ง่วงนอน ทานวันละ 1 เม็ดค่ะ

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close